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Dkt. Kiagho Kilonzo

Kutoka kwa Katibu 
Mtendaji

Hivi sasa Sekta ya Filamu nchini inakadiriwa kuwa na zaidi wadau Milioni Moja (pamoja na familia zao) wanaoitege-
mea kimaisha. Ongezeko hilo la Kampuni za uandaaji wa filamu hapa nchini umeenda sambasamba na ukuaji katika 
eneo la uzalishaji wa filamu hapa nchini ambapo eneo hilo pekee limekuwa mara 10 zaidi kwa kipindi cha miaka kumi. 
Mwaka 2011 filamu zilizoripotiwa kuzalishwa zilifika 206 ambapo mwaka 2022 ziliripotiwa filamu 2044 kama ina-
vyoonyeshwa katika Jedwali Na. 1 hapo chini.

Sekta ya Filamu ni kiwanda chenye fursa zinazoweza kuchangia kwenye 
uchumi wa nchi, hususan katika uzalishaji wa ajira na mchango katika pato 
la Taifa. Pato litokanalo na kazi za filamu duniani linakadiriwa kuzidi dola 
za kimarekani Bilioni 2.2. Hapa Tanzania, kampuni za ndani zinazoan-
daa filamu (Film Producers) zilikuwa 94 mwaka 2022 idadi hiyo ikiwa ni 
ongezeko kutoka kampuni 4 miaka ya 1960.

Kwa upande wa usambazaji wa filamu hapa nchini, kumekuwa na mapinduzi makubwa ya kidijiti katika eneo hilo, 
ambapo usambazaji wa kidijiti umezidi ule wa Teknolojia ya Digital Versatile Disc (DVD) na Compact Disc (CD) ili-
yoanza kushamiri sana hapa nchini miaka ya 1990 na kudondoka kwa kasi (86%) mwaka 2008 baada ya kushamiri zaidi 
Teknolojia ya usambazaji wa filamu kwa njia ya flush disc. Hivi sasa, eneo ambalo filamu zinasambazwa zaidi kidijiti ni 
kwenye Runinga, na hasa kupitia visimbuzi. Kwa mfano Mwaka 2013 kulikuwa na vituo vya Runinga 23 nchini ambapo 
hivi sasa kuna zaidi ya vituo 56, kama Jedwali Na. 2 linavyoonyesha hapo chini.

Kumekuwa visimbuzi lukuki hapa nchini, jambo linalochangiwa na ukuaji wa Tteknolojia hiyo, ambapo Mwaka 
2013, kulikuwa na visimbusi 74,562 ilhali kwa sasa kuna visimbuzi zaidi ya Milioni 3, kama inavyoonekana kwenye              
Jedwali Na.3 hapo chini ambapo Kampuni ya Startimes ndiyo yenye visimbuzi vingi zaidi ikifuatiwa na Azam kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na.4.
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Aidha, pamoja na ukuaji huo lukuki, kumekuwa na changamoto ya idadi ya filamu za Kitanzania zinazoonyeshwa 
kwenye vituo vya runinga vya hapa nchini dhidi ya zile za nje ya Nchi. Kwa mujibu wa takwimu za Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), mwaka 2022, filamu ndefu (feature films) zilizoandaliwa na kampuni za hapa nchini 
zilionyeshwa kwa 20% tu dhidi ya zile za nje, ambazo zilionyeshwa kwa 80%. Vivo hivyo kwa Tamthilia, kama ina-
vyoonekana kwenye Jedwali Na. 5 hapo chini.

Uchunguzi mdogo (survey) umeonyesha kuwa sababu kubwa ilizosababisha hali hiyo ni filamu zetu kukosa mvuto ku-
tokana na ubora hafifu wa kazi kulinganisha na zile zinazoandaliwa na kampuni za nje ya Nchi.

Ili kunusuru hali hiyo, Serikali kupitia Bodi ya Filamu Tanzania imedhamiria kuanzisha Shule ya Filamu nchini kwa 
kushirikiana na Asasi ya Busan Foundation for International Cooperation (BFIC) kutoka nchini Korea Kusini. 

Kwa upande wa mitaji, Serikali imefufua uliokuwa Mfuko wa Utamaduni na kuongeza kipengele cha Sanaa katika 
Mfuko huo, ambapo Mfuko huo unatoa mitaji yenye masharti nafuu na mafunzo ili kuziwezesha kazi za wadau katika 
Sekta ya Sanaa na Utamaduni kukidhi vigezo vya mahitaji ya soko la ndani na  nje ya nchi. Mfuko huu unatoa huduma 
katika maeneo ya urithi wa utamaduni, matumizi ya lugha na fasihi, sanaa za maonesho, sanaa za ufundi, utengenezaji 
wa filamu na makala, muziki, uandishi wa vitabu vya kukuza lugha ya Kiswahili, na miradi mingine ya kukuza Utama-
duni, Sanaa na Maadili. Aidha, walengwa wa Mfuko ni watu binafsi, vikundi, vyama, mashirikisho, vituo vya elimu 
na mafunzo, asasi za kiraia na taasisi zinazojishugulisha na kazi za kukuza na kuendeleza kazi za Utamaduni na Sanaa.

Jedwali Na.5: Hali ya Uonyeshwaji wa Filamu kwenye vituo vya Luninga Tanzania

Jedwali Na.4: Idadi ya Visimbuzi kwa kila Chombo/Mmiliki nchini Tanzania

Katika kuhakikisha kuwa mipango ya maendeleo ya Sekta ya Filamu inatekelezwa kikamilifu, uwekezaji wa rasilimali 
fedha ni muhimu. Hata hivyo kwa kutegemea bajeti ya ruzuku kutoka Serikalini pamoja na ukusanyaji wa mapato kupi-
tia vyanzo vya Bodi ya Filamu pekee hakutoshelezi. 

Kwa muktadha huu, Bodi ya Filamu imeweka mpango wa kuanzisha tozo maalumu kwa watuamiaji wa maudhui za fil-
amu (Film Levy), ambapo mapato yake yataelekezwa moja kwa moja katika shughuli za maendeleo ya Sekta ya filamu 
kama vile uandaaji wa kazi bora, utafiti na ukuzaji wa masoko ya bidhaa za filamu, uwekezaji katika miundombinu ya 
filamu, mitaji pamoja na kuongeza weledi kwa wanatasnia ya filamu.
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MWANZONI mwa miaka ya 2000, Tanzania ilikuwa ni kati ya mataifa machache ambayo yalikuwa yanajivunia uwepo 
wa kazi nyingi za Sanaa.

Hiyo ndiyo miaka ambayo walikuwa wanatesa magwiji wa tamthilia na maigizo kama Marehemu Mzee Majuto na 
Mzee Small, Pwagu na Pwaguzi ambao zama zao zilikuwa zinaishia.

Kisha kikaja kizazi cha kina Muhogo Mchungu, Bambo, Zembwela na Maksi, Kingwendu, Joti na Mpoki na hawa kina 
JB na Richie Mtambalike. 

Baadae kikaja kizazi cha kina Kanumba, Ray, Johari, Thea na wasanii wengi ambao kuanzia mwaka 2007 hadi mwisho-
ni mwa miaka ya 2012, waliweza kuliteka soko la filamu haswa.

Filamu zilikuwa zinapendwa sana, kila Wema, Uwoya, Wolper na mastaa wengine walikuwa wanatikisa taifa hili.        
Lakini ghafla mambo yalibadilika kuanzia mwaka 2015 kuja huku juu, yaani kulikuwa na miaka takribani mitano hadi 
sita ya kifo cha soko la filamu.

Sababu zilikuwa nyingi, ikiwemo mabadiliko ya biashara yenyewe ya filamu kutoka kuzikuta dukani zinauzwa hadi 
kwenye simu ya  mkononi kwa maaa ya teknolojia.

Kila msanii na mdau wa filamu akawa analalamika, wapo ambao waliachana kabisa na masuala ya filamu na kuchagua 
kufanya mambo mengine, watoto wa mjini wanaita ‘michongo’.Lakini kuna ambao walikomaa na kutafuta suluhisho, 
hatimaye wakalipata na sasa wapo mbali na wameaanza kuwashika mikono wale ambao walikata tama na kubaki njiani.

Kwa kipindi cha miaka mitatu, tasnia ya filamu nchini imepiga hatua na inakimbia kwa kasi sana. Serikali ya awamu 
ya Sita Mhe. Dk.  Rais Samia Suluhu Hassan kuwekeza nguvu kwenye filamu pia imeongezea spidi tasnia hiyo na sasa 
inapepea tu kimataifa.

Kuna Mfuko wa Maendeleo ya Sanaa na Utamaduni, ambao kwa mara ya kwanza kwenye uzinduzi wake ulitengewa 
bajeti ya kwanza ya bilioni 2.5. Kisha kuna mchakato wa kuunda sera mpya ya Utamaduni itakayoendana na Dunia ya 
sasa.

Hayo yote yanachangia kwa kiasi kikubwa kwa tasnia hii ya filamu kushika masoko ya Dunia, kina Idris Sultan na 
filamu kama Slay wanatikisa Netfilx huko. Binti ya Seko Shamte ikiwa filamu ya kwanza ya mwanamke kutikisa huko 
Netflix.

Haya yote ni ishara ya mwendo mzuri wa filamu nchini. Rai yangu kwa wasanii ni kuongeza ubunifu zaidi ili kuendelea 
kutoboa, lakini pia wasiwe wavivu wa kusoma na kujifunza vitu vipya kila siku.

Na Edna Rajab

Maoni ya Mhariri
Tasnia ya filamu inakwenda mbio sasa

Mnamo tarehe 26 mwezi wa nne Tanganyika na Zanzibar walisherehekea miaka 59 ya Muungano ambao ulizaa jina la 
Taifa la Tanzania.

Miaka 59 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, umeleta mambo mengi sana kwenye nyanja mbalimbali hata 
kwenye suala la Sanaa hasa Filamu.

Historia ya Sekta ya Ffilamu nchini inaweza kuelezewa kwa vipindi vitatu, yaani kipindi cha wakati wa Ukoloni (1880 
– 1961), kipindi cha Uhuru (1961 – 1990) na kipindi cha Soko Huria (1990 hadi sasa). 

Bodi ya Filamu Tanzania ni Taasisi iliyoanzishwa kwa Sheria ya Filamu na Michezo ya Kuigiza Na. 4 ya mwaka 1976. 

Sheria hiyo ina Kanuni zake zilizotolewa kwa Tangazo la Serikali Na. 488 la mwaka, 2020. Tangu kuanzishwa kwake, 
Bodi ya Filamu Tanzania ilikuwa ikitekeleza majukumu yake kama sehemu katika Idara ya Maendeleo ya Utamaduni 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo. 

Katika jitihada za kuongeza ufanisi wa kiutendaji, kuanzia mwezi Julai, 2016, Serikali iliiwezesha Bodi ya Filamu kuwa 
Taasisi inayojitegemea kiutendaji ikiwemo ukusanyaji wa maduhuli ya Serikali.

Baada ya Uhuru, taasisi binafsi zilijitokeza katika utengenezaji, uzalishaji, usambazaji na uoneshaji wa filamu. 

Aidha, Serikali ilianzisha Taasisi na Vitengo ambavyo vilitumika kutengeneza Filamu zenye maudhui ya kuhamasisha 
maendeleo, umoja wa Kitaifa na matukio mengine ya Kiserikali. 

Taasisi zilizoanzishwa ni pamoja na Kampuni ya Filamu Tanzania (TFC) mwaka 1968 iliyokuwa na jukumu la kupata 
uhalali wa kazi za Kitanzania.

Taasisi ya Vielelezo ya Dar es Salaam (AVI) mwaka 1974, Maktaba ya Filamu iliyoanzishwa mwaka 1972 na Bodi ya 
Filamu iliyoanzishwa mwaka 1976.

Katika kipindi hicho, Sheria ya Filamu na Michezo ya Kuigiza Na. 4 ya Mwaka 1976 ilitungwa pia. Katika kipindi cha 
soko huria, sehemu kubwa ya Uandaaji, Uigizaji na Usambazaji wa kazi za Filamu ulifanywa na Sekta Binafsi.

Bila kulazimika kupitia Kampuni ya Fillamu Tanzania (TFC). Baadhi ya Kampuni zilizokuwa zinashughulisha na kazi 
hizo ni Pan-African Film Distributors, United Film Distributors na Anglo-American Film Distributors.

Kuanzia miaka ya 2000, ukuaji wa Sayansi na Teknolojia umechochea kampuni binafsi za wazawa kupata mwamkio wa 
kuendesha Sekta za Filamu Kibiashara.

Ambapo kwa kuzalisha na kusambaza, kuonesha na kuhifadhi kazi za Filamu. Vilevile, kumekuwepo na uanzishwaji wa 
Vyombo vya wadau, vikiwemo Shirikisho la Filamu Tanzania na Vyama vinavyounda Shirikisho hilo pamoja na Asasi 
na Taasisi binafsi zinazoshughulika na uendelezaji wa Sekta ya Filamu.

M
IA
K
A YA MUUNGANO WA 

TANZANIA NA 
MUSTAKABALI WA TASNIA 
YA FILAMU NCHINI
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Mustakabali wa Filamu Tanzania kwa miaka 59 ya Uhuru umebaki kwenye mikono ya Sekta binafsi ambazo zimekuwa 
zikifanya kazi zao kwa utofauti mkubwa.

Teknolojia imekua jambo lingine ambalo limeihamisha kabisa Tasnia hiyo kutoka kwenye njia ya zamani ambayo ni 
Tape na CD na kuhamia mtandaoni kwa maana ya YouTube pamoja na visimbuzi.

Wasanii wamebaki wachache ambao wanazalisha Filamu na kuziweka dukani. Wengi wamehamia kwenye njia ambayo 
nimeeleza awali. Njia ambayo kimsingi inaonekana kuwalipa Wasanii wengi.

Dira ya Bodi ya Filamu ni: 
Kuwa na Tasnia ya Filamu shindani kwa maendeleo ya Taifa na kupunguza umasikini (Vibrant and competitive Film 
industry for national development and poverty alleviation). 

Dhima ya Bodi ya Filamu ni: 
Kuweka mazingira bora na wezeshi kwa ukuaji wa Tasnia ya Filamu. (To create conducive and enabling environment 
for film industry prosperity).

Lengo la msingi: 
Lengo la msingi la Bodi ni Kusimamia maudhui ya Filamu pamoja na kuimarisha uwekezaji katika Sekta ya Filamu 
nchini.

Majukumu ya bodi ya filamu
Kwa mujibu wa Sheria ya Filamu na Michezo ya Kuigiza Na. 4 ya Mwaka 1976, Bodi ina majukumu makuu yafuatayo: -

(a) Kuishauri Serikali masuala yote yanayohusu Filamu na Michezo ya Kuigiza pamoja na kuratibu Sekta ya Filamu na 
Michezo ya Kuigiza.

(b) Kusimamia na kuratibu utayarishaji Uhakiki pamoja na kutoa vibali na kupanga madaraja ya Filamu na Michezo ya 
Kuigiza.

(c) Kusimamia urasimishaji wa biashara/shughuli zote zinazohusu Filamu kama vile Maktaba za Filamu, kumbi za 
kuoneshea Filamu/Sinema na vikundi vya Uigizaji.

(d) Kuandaa, kuratibu na kuendesha warsha, vikao, mijadala na mafunzo ya kujenga weledi kwa wadau wa Filamu, 
utoaji wa tuzo na uendeshaji wa Matamasha mbalimbali. 

Mafanikio ya Taasisi
Bodi katika utekelezaji wa majukumu yake imekuwa na mafanikio mbalimbali. Mathalani katika kipindi cha kuanzia 
mwaka wa fedha 2015/16 hadi mwezi Februari, 2023 Bodi ya Filamu Tanzania imekuwa na mafanikio yafuatayo.

Uboreshaji wa huduma na mifumo
Katika kuondoa ombwe la upatikanaji wa huduma na kukosekana takwimu kwa wakati zinazohusu wadau wa Filamu, 
Bodi ya Filamu ilianzisha mfumo wa kidijiti unaojulikana kama Art Management Information System (AMIS) unaopa-
tikana kupitia https://sanaa.go.tz,.

Ambao unatoa huduma mbalimbali na kumrahisishia mdau kupata huduma hizo bila kufika katika ofisi za Bodi ambapo 
hadi sasa wadau 233 wamesajiliwa na wameanza kutumia mfumo huo. Huduma hizo ni kama vile:
(a) Kujisajili na kuhifadhi taarifa za wadau, na
(b) Kutoa vibali vya Filamu, Leseni za uendeshaji wa shaghuli za Filamu, na Vitambulisho vya Bodi

Utetezi wa Haki za Wasanii
Katika kuhakikisha kuwa haki inapatikana kwa wasanii ikiwemo Wasanii wa Filamu, Bodi ya Filamu inaratibu Kamati 
ya Kutetea Haki za Wasanii iliyoundwa na Waziri mwenye dhamana ya kusimamia Sanaa nchini kwa mara ya kwanza 
mwaka 2018 na kuhuishwa tena 2019, 2020.

Ikiwa na mabadiliko ya baadhi ya wajumbe itakayodumu hadi mwishoni mwa mwaka 2023. Hadi sasa, kamati hiyo 
imeshapokea malalamiko 78 na kuyashughulikia.

Aidha, yapo malamiko 02 ambayo bado yanaendelea kushughulikiwa. Kupitia Kamati hii, zaidi ya kiasi cha milioni 
316,877,447, ambacho wadau walikuwa wamedhulumiwa kimerejeshwa kwa wadau. 

Baadhi ya malalamiko yaliyopokelewa na kusuluhishwa ni pamoja na yale ya:
(a) Marehemu Amri Athumani (King Majuto) ambapo familia yake ilipatiwa zaidi ya milioni 30 kama fidia ya kazi zake.

(b) Msanii wa Muziki David Ganzi (Young Dee) ambaye alilipwa kiasi cha Shilingi milioni 25 na Kampuni ya Azam 
Media.

(c) Marehemu Steven Kanumba ambaye mama yake alilipwa Shilingi milioni 15 na Kampuni ya Steps Entertainment.

(d) Kampuni ya Liro Productions na Twins Media walilipwa Dola za Marekani (USD) 37,000 sawa na zaidi ya Shilingi 
Milioni Themanini na Tano (85,000,000/=) na Kampuni ya Startimes. 

Maboresho ya Sheria ili kuendana na mazingira ya sasa
Ili kuenda na wakati wa sasa katika ulimwengu wa Sanaa, Bodi ya Filamu imekuwa ikiboresha Sheria na Kanuni zake 
na kuondoa baadhi ya vifungu ambavyo havina mchango katika kukuza Sekta ya Flamu nchini. 

Tangu kuundwa kwake mwaka 1976, Sheria hiyo ya Filamu na Michezo ya Kuigiza imefanyiwa marekebisho mara 4 
(mwaka 1984, 2002, 2013 na 2019). 

Aidha, Kanuni mpya za Sheria hiyo zilitungwa mwaka 2020 na kuondoa zile za mwaka 2011 lengo likiwa kuweka 
mazingira rafiki na kuondokana na dhana nzima ya UDHIBITI wa filamu nchini

Maboresho hayo yaliondoa baadhi ya tozo kama Ada ya uhakiki ya kila mwaka, na kupunguza nyingine kama ifuatavyo;
(a) Ada ya USAMBAZAJI kwa 92.8% (kutoka Shilingi 500,000 hadi Shilingi 36,000).
(b) Ada ya VIBALI kwa 90% kwa wazalishaji wachanga (kutoka Shilingi 500,000 hadi Shilingi 50,000), na
(c) Ada ya UHAKIKI kwa 50% (kutoka Shilingi 1,000 hadi Shilingi 500 kwa Tamthilia kwa dakika)

Aidha kwa kuzingatia mabadiliko yanayoendelea kutokea ndani na nje yaNchi hususan kwenye Tasnia ya Filamu, Bodi 
ya Filamu imeona umuhimu wa kuandika upya Sheria ya Filamu itakayokidhi mahitaji ya Tasnia kwa sasa na siku za 
usoni. Rasimu ya Sheria hiyo imeandaliwa na inaendelea kuboreshwa. 

Kuimarisha miongozo ya Usimamimizi na uendelezaji wa Sekta ya Filamu
Katika kuhakikisha kuwa changamoto zinazoikabili Sekta ya Filamu nchini zinatatuliwa, mchakato wa Utungaji wa 
Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Filamu ulianzishwa.

Ambapo baada ya kuwasilishwa katika Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri ilielekezwa kuwa vipengele muhimu vilivyo-
po katika rasimu ya Sera hiyo vijumuishwe katika Sera ya Utamaduni ambayo kwa sasa inafanyiwa maboresho.

Uendeshaji na Ushiriki wa Tuzo
Ili kuhamasisha uzalishaji wa Filamu bora pamoja na kuibua na kuendeleza vipaji vilivyosheheni katika Tasnia ya Fil-
amu nchini, bodi imeanzisha Tamasha la utoaji wa tuzo kwa wadau wa Filamu ambapo kwa mara ya kwanza tuzo hizo 
zilitolewa mwaka 2021 Jijini Mbeya.

Ambapo mwaka 2022 zilitolewa Jijini Arusha. Katika tuzo hizo, kulikuwa na tuzo 10 maalum zilitolewa kwa wadau/
Wasanii wa Filamu (bila kushindanishwa) kutambua mchango wao katika maendeleo ya Tasnia hii. 
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Ukiachilia tuzo zetu za ndani ya nchi, wadau wetu wa Filamu wameendelea kutwaa tuzo mbalimbali katika nyanda za 
Kimataifa. Mifano michache ni Filamu ya Vuta N’Kuvute ya Amil Shivji imeshinda tuzo 14 kwenye nchi tofauti tofauti 
zikiwemo Marekani, Canada, Ujerumani, Switzerland, Qatar, Burkina Faso, Rwanda, nk.

Tamthilia ya JUA KALI imeshinda tuzo kadhaa ikiwemo ile ya ZIKOMO kutoka nchini Zambia; Filamu ya BINTI 
JASIRI nayo imeshinda tuzo kutoka Nchi kadhaa ikiwemo Nigeria, na Filamu ya NYARA nayo imeshinda tuzo kutoka 
Nchi kadhaa kama vile Nigeria.

Aidha, kwa upande wa wadau mmoja mmoja, wamekuwa wakishinda tuzo kadhaa nje ya Nchi. Mifano michache ni 
wadau kama Christina Pande aliyeshinda tuzo nchini Rwanda, Reginah Kiwhele aliyeshinda tuzo nchini Kenya, Amil 
Shivji (Rwanda, USA, Quatar, German, BukinaFaso, Rwanda, na Switzalanda) Fredy Feruz (Nigeria), Seko Shamte, 
Leah Mwendamseke (Zambia), Joti (ZICOMO).

Masoko na Miundombinu ya Usambazaji wa Filamu
Mazingira rafiki na wezeshi yaliyowekwa katika Tasnia ya Filamu yamepelekea kuongezeka kwa fursa mbalimbali 
za uwekezaji kwenye miundombinu ya uzalishaji na masoko ya mazao ya filamu. Baadhi ya miundombinu iliyopo na 
iliyoanzishwa ni:

(a) Usambazaji kupitia vituo vya Luninga (Televisheni) katika Visimbuzi vyenye chaneli zinazoonyesha filamu za          
kitanzania masaa 24 siku 7 za Juma.Vituo hivyo ni pamoja na Azam Two (Azam TV), Sinema Zetu (Azam TV), Mambo 
TV (Star Times), Zuku, Star Swahili na Maisha Magic Bongo (DSTV);

(b) Aidha, vituo vya EATV, Clouds Plus, Azam 2, Sinema zetu na ITV navyo vina programu za uoneshaji wa Filamu za 
Kitanzania ama zilizotafsiriwa kwa Kiswahili kutoka lugha za kigeni (Dubbing). 

Aidha Filamu ya muandaaji ya Kitanzania Bw Ernest Napolioni ijulikanayo kama Peponi imetasfsiriwa kwenye lugha 
ya Kifaransa na inaoneshwa kwenye televioni ya taifa.

C) Usambazaji kupitia mifumo ya kidijiti (Digital platforms) ambapo peogramu tumizi (App) zinatumika kusamba-
za filamu zikiwemo Swahiliflix, Vido, Netflix Kipaji App, Nilipe App, Airtel TV na Mambo TV ambazo zinatumika 
kuonyesha filamu za watanzania kwa makubaliano maalumu na wamiliki wa kazi hizo; na

(d) Kumbi za Sinema, ambapo kumekuwa na ongezeko la uwekezaji katika kumbi hizo. Kwa sasa Tanzania ina kumbi 
za Sinema za kisasa nane (8) katika mikoa ya Dar es Salaam (Kumbi 3), Arusha (Kumbi 2), Tanga (Ukumbi 1), Mwanza 
(Ukumbi 1) na Dodoma (Ukumbi 1);

Filamu kadhaa za kitanzania zimekidhi vigezo na kuoneshwa kwenye kumbi hizo. Hivi karibuni filamu kama Nyara, 
Binti, Decision, Cops Enemy; na Tamthilia za Ahadi, Turufu, Ndoano na Mwanamuziki zimezinduliwa kupitia kumbi 
hizo na hivyo kuendelea kuvutia wadau wengine kutumia njia hii kujiongezea mapato. 

Katika kuimarisha umuhimu wa kumbi hizo kwa Watanzania, Bodi imeunda na inaratibu Kamati ya kurudisha utamad-
uni wa kutazama Filamu katika Kumbi za Sinema.

Uhamasishaji kwa wamiliki wa kumbi za sinema pamoja na wamiliki wa kazi za filamu unaendelea kufanyika ili kazi 
za filamu za kitanzania ziwe zinazinduliwa na kuoneshwa katika kumbi hizo. 

Hatua hiyo inatarajiwa pia kutoa mchango stahiki katika uchumi wa wadau wa Sekta na Taifa kupitia viingilio vya 
mlangoni kama yafanyavyo mataifa mengine yaliyoendelea kifilamu kama Marekani, Korea Kusini, India, Nigeria, nk.

Aidha, kumekuwa na chimbuko la kumbi ndogo ndogo nyingi sana hapa nchini almaarufu Vibanda Umiza ambazo 
humfikia mlaji mtaani kwake. Kwa kutambua umuhimu wake katika soko/usambazaji wa Filamu nchini, Bodi imeona ni 
vizuri kuzirasimisha kumbi hizo na kuziwekea utaratibu ili zifanye Kazi kwa kufuata Sheria na taratibu zote. Hivi sasa 
Bodi iko kwenye hatua ya kuzitambua kumbi hizo nchini kote.

Kwa upande wa Kimataifa, kumekuwa na kazi za watanzania zinaonyeshwa kwenye nchi mbalimbali duniani kama 
vile Vuta N’Kuvute iliyozinduliwa kwenye Tamasha kubwa zaidi Duniani liitwalo Toronto International Film Festival 
(TIFF). Pia kwa miaka miwili mfululizo, Filamu za Kitanzania zimeonyeshwa kwenye Tamasha la Korean African 
Week nchini South Korea.

Mitaji na Uwezeshaji
Kumekuwa na ongezeko la uwekezaji kutoka sekta binafsi katika eneo la filamu nchini hasa kwenye upatikanaji wa 
mitaji ya uzalishaji wa kazi bora za Filamu nchini. 

a.  Mathalani, kwa mwaka 2021 Kampuni ya Azam Media ilitenga fedha za Kitanzania takriban Bilioni 4 (Bilioni 1 kwa 
ajili ya ununuzi wa filamu 1923 na Bilioni 3 kwa ajili ya ununuzi na uonyeshwaji wa zaidi ya Tamthilia 10 za Kitanzania.

Ikiwa ni ongezeko la Bilioni 1 kutoka mwaka 2020 ambapo Kampuni hiyo ya Azam Media iliwekeza zaidi fedha za 
Kitanzania Billion Tatu (3,000,000,000/=) katika utayarishaji na uonyeshwaji wa tamthilia za kitanzania na ununuzi wa 
zaidi ya filamu mia saba (700) kutoka kwa watayarishaji wa kitanzania. 

b.  Mfano mwingine mzuri ni Kampuni ya Multichoice Tanzania ambayo hadi kufikia mwaka 2020 ilikuwa imeshaweke-
za kiasi cha takriban dola za kimarekani Milioni Tatu (3,000,000 USD) kwenye uzalishaji na ununuzi wa Filamu za 
kitanzania.

c.  Kampuni ya Star Media nayo ni mfano mwingine mzuri ambapo imeshawekeza zaidi za Milioni 280 kwenye eneo la 
ununuzi wa filamu za kitanzania.

Fursa za Ajira
Kwa upande wa ajira, Sekta hii imeendelea kuwa na mchango mkubwa katika kuzalisha ajira ambapo idadi ya ajira 
mpya imekuwa ikikua kila mwaka. 

Utayarishaji wa Filamu kipindi cha miaka ya nyuma Utayarishaji wa Filamu kipindi cha miaka ya sasa
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Kwa mfano katika kipindi cha mwaka wa fedha 2021/22 wastani wa ajira 43,680 zilizalishwa kutokana na filamu 2044 
(ndefu 2009 na tamthilia 35) zilizoandaliwa hapa nchini. 

Mwaka 2020/2021 filamu mpya zilizozalishwa ni 1578 (filamu ndefu 1560 na tamthiliya 18) na hivyo kuzalisha ajira 
takriban 33,000. 

Kwa mazingira ya kitanzania Filamu moja inakadiriwa kuajiri wastani wa watu 20 ambapo tamthilia moja inaajiri wasa-
tani wa watu 100. 

Kuanzishwa kwa Jarida la Bodi ya Filamu; 
Katika kuhakikisha Bodi inajitangaza kupitia:
(a) Jarida lake lijulikalo kama Filmika linalotumika kuandika na kutangaza shughuli za Filamu pekee hapa nchini. Kwa 
mara ya kwanza Jarida hili lilichapishwa Machi 2022 na kusambazwa kwa wadau mbalimbali.

(b) Toleo la pili la Jarida hili limechapishwa na kusambazwa kwa wadau wa sanaa, taasisi na viongozi mbalimbali      
ambapo inatarajiwa kuwa jarida hili litakuwa kiungo muhimu cha kutoa tarifa sahihi za filamu hapa nchini. 

Youtube TV – Bodi ina TV mtandao inayopatatikana Youtube (Link bodiyafilamu onlinetv1999) inayojulikana kama 
Bodi ya Filamu Online TV. Televisheni hii hutumika katika kusambaza maudhui mbalimbali yanayoandaliwa na Bodi 
ya Filamu Kwenda kwa wadau wake.

c. Kipindi maalum cha redio kijulikanacho kama Filmika ambacho huandaliwa na Kitengo cha Habari na Mawasiliano 
ni njia nyingine ya kufikisha taarifa mbalimbali za Tasnia ya Filamu kupitia redio kama vile Global radio, Midundo na 
Nyemo FM.
 
d. Mitandao ya kijamii kama vile kurasa zetu za Facebook na Instagram ambazo hufuatiliwa na zaidi ya watu 11,800 
kwenye instagram na 4,988 kwenye facebook wakiwemo wasanii maarufu wa filamu kama vile Monalisa (ambaye pia 
ni Balozi wa Bodi ya Filamu), Isarito (mwigizaji Bora wa Kiume mwaka 2021), Celestine Gachuhi (mwigizaji maarufu 
kutoka Kenya aliyecheza kama Selina kwenye Tamthilia ya Selina).

Kuimarisha mahusiano kati ya Bodi na wadau wake.
Ili kuhakikisha wadau wanakuwa na mifumo imara ya uendeshaji wa Shirikisho na vyama vyao, Bodi ililiwezesha 
Shirikisho la Filamu Tanzania kukamilisha uhuishaji wa Katiba yake na kuwezesha kufanyika kwa Mkutano Mkuu 
maalum wa Shirikisho uliopelekea Shirikisho hilo kufanya Uchaguzi wa Viongozi wake pamoja na Chaguzi za viongozi 
wa Vyama vyake. 

Vilevile, Bodi imesimamia uboreshaji wa katiba ya Shirikisho hilo kupitia Kamati Maalum/Kikosi Kazi (Task Force) 
iliyoundwa na Waziri ili isimamie uboreshwaji wa Katiba ya Shirikisho na Vyama vyake na Uchaguzi mwingine wa 
Viongozi wa Shirikisho unaotarajiwa kufanyika hivi karibuni. 

Vile vile, Bodi imekuwa na Vikao kikazi na viongozi wa Shishirikisho hilo kila baada ya miezi mitatu (3) kujadili chan-
gamoto zinazoikabili Sekta na kujadili kwa pamoja namna bora ya kutatua changamoto hizo. 

Mama
Ni MamaMama
Ni MamaMama
Ni Mama

Wanawake Nguli katika Tasnia ya filamu nchini
Miongoni mwa kazi ngumu kwa Mwanamke kwenye kutekeleza majukumu yake ya Sanaa huwa ni familia. Wote tuna-
jua kuwa mama siyo kazi rahisi sana.

Lakini wapo Wanawake wachache ambao ni nguli na wamekuwa wakipambana kwenye Sanaa na kufanya vizuri, wakati 
huo huo familia nayo ikiwa inasonga katika misingi bora.
Tukizungumzia Wanawake ambao wamekuwa kioo cha jamii na watu wengi hupenda kuwatazama huwezi kuacha kum-
taja Bi. Sauda Simba, Bi. Susan Lewis maarufu kama Natasha, Bi. Fatuma Makongoro maarufu kama Bi. Mwenda, Bi. 
Teckla Mjata, Bi.Hidaya Njaidi pamoja na Bi. Grace Mapunda.

Kwenye Makala hii tupo na Mwanamke nguli, ambaye ameanza kuonekana kwenye luninga mwanzoni mwa miaka ya 
2000, akiwa kama Mtangazaji wa Kituo cha ITV.

Vijana wa wakati huo hasa wale wasomi, walikuwa wanamwangalia kuanzia saa 4:00 usiku, kwa kuwa Taarifa ya 
Habari yake ilikuwa ni ya kwa lugha ya Kiingereza, siyo mwingine bali ni   

BI. SAUDA SIMBA.

Mwanamke ambaye alikuwa na sura ya upole tangu akiwa 
binti, haiba ambayo hadi sasa kwenye utu uzima imeba-
ki vilevile. Watoto wa mjini wanasema anazeeka na uzuri 
wake.

Mbali ya kuwa Sauda ni Mtangazaji, kazi ambayo alii-
pa kisogo kwa muda mrefu kidogo,  nguvu akahamishia 
kwenye Biashara, Uigizaji, Ushereheshaji (MC) na mam-
bo mengine ya familia.

Sauda kwa sasa anatamba zaidi kwenye Tamthilia ya Jua 
Kali akiwa kama mke wa Profesa. Leo tupo naye hapa 
na anazungumza kwa uchache juu ya kazi yake na chan-
gamoto za kufanya Sanaa na kuisimamia familia. Huyu 
hapa Kama mama umewezaje kufanya kazi ya Sanaa na 
majukumu ya familia kwa pamoja?

“Nina bahati kwamba bado nimeweza kuendelea na kile 
ninachokipenda (My passion) hata kwenye utu uzima. BI. SAUDA SIMBA.
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“Sina watoto wadogo kwa hivyo ni rahisi zaidi kupanga program zangu. Inabidi nipange mambo vizuri kwasababu nipo 
kazini pia. 

“Inabidi niwe ‘Planner’ mzuri na sina muda mwingi wa kupumzika tu lakini nitapumzika nikishaanza kuchoka, bado 
sana (Ha ha ha).

Ni changamoto gani umekutana nazo kama Mama katika utekelezaji wako wa majukumu ya familia na Sanaa?
“Sina changamoto kwa kweli, labda tu ningependa saa za siku zingekuwa 48 na sio 24. Muda hautoshi kwa yote ninayo-
taka kufanya.

Tukitazama wakati ule na sasa ni kwa namna gani Tasnia ya Filamu imekua ukilinganisha tulipotoka?
“Imekua sana, fursa ni nyingi zaidi, kuna ushindani zaidi, tumeingia Netflix (Mimi kama mama kwenye Binti) very 
exciting!. 

“Series za Jua Kali imeingia Season 6, inatazamwa Tanzania nzima na nje ya Tanzania. Inapendwa sana. Malipo Alham-
dulillah si haba na milango yetu kama Wasanii na nchi inazidi kufunguka”. “Tunafanya ‘Collobrations’ na Wasanii wa 
Nchi nyingine, kama Ghana, South Africa na mambo ni mazuri”.

Kama Mama umewezaje kulinda Wasifu au kwenda sambamba na nyakati zinavyokwenda?
“Sio swala la ‘kumaintain status’, ni kuishi maisha ya kihalisia. Napenda ninachofanya, napenda kuwa-challenged”. 

“Maisha ni mafupi na hayatabiriki. namshukuru Mola kila siku kwa maisha yangu na fursa zangu, naishi kama mimi 
Sauda sio kama jirani au mtu mwingine”.

“Sitamani maisha yoyote ya mtu mwingine. maisha yangu kwa kweli ni ‘Golden’ ‘ofcourse’ kuna ‘challenges’ za 
kawaida za kimaisha ‘now and then but’ hakuna ‘Sunshine without rain”.

“Kwahiyo sina haja ya kwenda na nyakati nakwenda kwa nyakati zangu inatosha”.

Sanaa imekusaidia kwa kiasi gani kukuza kipato chako au Sanaa imekusaidia kukuza kipato?
“Haba na haba hujaza kibaba, inanisaidia kwa kweli, siwezi kuishi na Sanaa peke yake lakini inasaidia kujaza hapa na 
pale”.

Sanaa sasa inalipa au tunafanya tu sababu una kipaji?
“Inazidi kuimarika lakini nafahamu kwamba kuna wengine bado wanadhulumiwa kwenye Project zao. Kwa kweli La-
mata Village inajitahidi sana kumpa thamani na heshima Msanii”.

Kama Mama ni namna gani umehakikisha unakaa katika uhusika wako ili ujumbe uifikie Jamii?
“Nafuata ‘Script’ na ‘Direction ya Director’ na ‘Storyline’. Nikiwa ‘on set’ mimi sio Sauda, sio Mama, ni ile ‘character’ 
ninayopewa”. 

“Ninachohitaji kufanya kama Msanii ni kujitahidi kuvaa uhalisia wa hiyo ‘Character’ ili watu waniamini kwenye hiyo 
‘Character’, waone hiyo ‘Character’ sio Sauda kama Mama”.
Unawashauri nini Mabinti walioko na wanaoingia kwenye Filamu?
“Sanaa ni kazi, ni biashara, kwahiyo kufanya kazi kwa bidii, nidhamu, kufanya utofauti, ‘training and practice’ bila 
shaka na mtazamo ‘attitude determines altitude”.

Kama Mama umewezaje kulinda Wasifu au kwenda sambamba na nyakati zinavyokwenda?
“Sio swala la ‘kumaintain status’, ni kuishi maisha ya kihalisia. Napenda ninachofanya, napenda kuwa-challenged”. 

“Maisha ni mafupi na hayatabiriki. namshukuru Mola kila siku kwa maisha yangu na fursa zangu, naishi kama mimi 
Sauda sio kama jirani au mtu mwingine”.

“Sitamani maisha yoyote ya mtu mwingine. maisha yangu kwa kweli ni ‘Golden’ ‘ofcourse’ kuna ‘challenges’ za 
kawaida za kimaisha ‘now and then but’ hakuna ‘Sunshine without rain”.

“Kwahiyo sina haja ya kwenda na nyakati nakwenda kwa nyakati zangu inatosha”.

Sanaa imekusaidia kwa kiasi gani kukuza kipato chako au Sanaa imekusaidia kukuza kipato?
“Haba na haba hujaza kibaba, inanisaidia kwa kweli, siwezi kuishi na Sanaa peke yake lakini inasaidia kujaza hapa na 
pale”.

Sanaa sasa inalipa au tunafanya tu sababu una kipaji?
“Inazidi kuimarika lakini nafahamu kwamba kuna wengine bado wanadhulumiwa kwenye Project zao. Kwa kweli La-
mata Village inajitahidi sana kumpa thamani na heshima Msanii”.

Kama Mama ni namna gani umehakikisha unakaa katika uhusika wako ili ujumbe uifikie Jamii?
“Nafuata ‘Script’ na ‘Direction ya Director’ na ‘Storyline’. Nikiwa ‘on set’ mimi sio Sauda, sio Mama, ni ile ‘character’ 
ninayopewa”. 

“Ninachohitaji kufanya kama Msanii ni kujitahidi kuvaa uhalisia wa hiyo ‘Character’ ili watu waniamini kwenye hiyo 
‘Character’, waone hiyo ‘Character’ sio Sauda kama Mama”.

Unawashauri nini Mabinti walioko na wanaoingia kwenye Filamu?
“Sanaa ni kazi, ni biashara, kwahiyo kufanya kazi kwa bidii, nidhamu, kufanya utofauti, ‘training and practice’ bila 
shaka na mtazamo ‘attitude determines altitude”.
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THECLA MJATTA

MAMA THECLA MJATTA 
Ni Mwigizaji mkongwe wa Tanzania. 
Huenda mnakumbuka ile Michezo za Kuigiza 
kwenye redio. 

Tulikuwa tunaingojea kwa hamu kila wiki, 
hasa kwa vile wakati huo kulikuwa hakuna 
Luninga miaka ya 70 na 80. Pia aliigiza  kati-
ka Michezo ya Kuigiza kadhaa ya redioni.

Luninga zilivyoanza alianza kuigiza kwenye 
Michezo ya Luninga. Mama Thecla pia amei-
giza katika Sinema kadhaa zilizowahi kutikisa 
miaka ya nyuma na hata sasa.

Ameigiza Filamu nyingi katika uhusika tofau-
ti, mfano katika Sinema ya Harusi ya Mari-
amu aliigiza kama Shangazi yake Mariamu.

Katika Filamu ya “Maangamizi” The Ancient 
One aliigiza kama mama wa Mhusika Mkuu, 
Samehe. Samehe, alishuhudia kifo cha cha 
kuunguzwa na moto na baba yake mzazi   am-
baye alikuwa ni Mchungaji mwenye imani 
kali ya Dini.

Sinema ya Maangamizi ilichaguliwa kama 
sinema ya kwanza kutoka  Tanzania, 

katika Tuzo za Akademi 2001 kwenye kipengele cha ‘Foreign Language category’.

Pia ameigiza katika Filamu ya Simu ya Kifo, Tumaini, Mzee Mkude, na Mlima Kolero. Kisha akapita kwenye Filamu 
ya Bongoland II, akicheza kama mama yake Mhusika Mkuu, Juma.

Huyo ni Mama Tecla wa zamani, lakini huyu wa sasa anatisha sana kwenye Tamthilia zinazoruka Azam TV, DSTV na 
kwenye Luninga nyingine nyingi na kwa sasa anatamba na Tamthilia ya “Fungu Langu” inayoruka Azam TV.

Makala hii inazungumza na mama huyu ambaye ameweza kudumu kwa miaka mingi sana kwenye Tasnia ya Filamu na 
Tamthilia na tumezungumzia machache kuhusu kazi yake.

Ni kwa kiasi gani unafurahia kazi yako ya Sanaa?
“Sanaa ni kazi kama kazi zingine kwahiyo niliweza kupangilia ratiba ambayo imeniwezesha kutimiza majukumu  yangu  
bila shida na familia yangu inaielewa na kunisaidia”.

Changamoto unazokutana nazo kwenye kazi yako ya Sanaa ni zipi?
“Changamoto nilizokua nazo ni pale mmoja wa familia ana shida yoyote inayotaka nimuhudumie na mimi natakiwa 
kazini”. 
“Kazi yangu nafanya kama mlolongo, hivyo ikitokea wewe haupo  ina maana wenzako nao watasimama au labda ata-
futwe mbadala”. Ni mafanikio gani umeyapata kwenye Sanaa?
“Sanaa sasa inalipa, nimefanya Sanaa kwa kuwakilisha kipaji changu na kupata kipato.

Una ushauri gani kwa Mabinti chipukizi kwenye Tasnia?
“Mabinti wanaongia kwenye Sanaa nawashauri wazingatie Sheria za Nchi yetu, wazingatie mila na desturi zetu za Ki-
tanzania.

“Watangaze na kukuza Kiswahili kama lugha ya Taifa, watumie Mitandao kwa usahihi  wawe wavumilivu na                      
ustahimilivu, wapende vya kwao na Elimu haina mwisho.

BI MWENDA

BI MWENDA
Uchawi wake kwenye Filamu umempa   nyum-
ba MOJA kati ya Waigizaji ambao pengine 
hadi sasa wanachukuliwa kama watu wabaya 
kwenye jamii kutokana na maigizo yao basi 
ni  Bi Mwenda, ambaye amezoa umaarufu wa 
kucheza kama mchawi  na Mama mkali na 
mwenye roho mbaya.

Alianza kutikisa kwenye Filamu na Tamthilia 
tangu mwanzoni mwa miaka ya 2000. Wengi 
wanamjua huyu Mama kwa kazi tu na hawajui 
Historia yake. Sasa Makala hii inakupa mam-
bo mengi usiyoyajua kuhusu Bi Mwenda.

Historia yake
Bi. Mwenda ni mzaliwa wa Mara Wilaya ya 
Bunda Kijiji cha Ikwizu Nyamuswa, ni mtoto 
wa Mtemi Makongoro, ambaye alikuwa rafiki 
na ndugu wa yamini na Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere. 

Anasema katika maisha yake wakati yupo da-
rasa la tano mpaka anamaliza alikuwa akiishi

Kinondoni karibu na  Mahakama ya Kinondoni. Wakati huo wenzake walikuwa wakisoma Shule ya Mwenge na kupele-
kwa na gari.

Bi Mwenda, anasema alijiingiza kwenye michezo mbalimbali akiwa darasa la nne. Katika Shule ya Msingi Ikwizu       
alijihusisha na michezo mbalimbali kama Ngoma za asili, Netiboli na Mbio za kijiti.

“Mara nyingi nilikuwa nikijitolea, kwa kuwa michezo ilikuwa ndani ya damu,” anasema Bi Mwenda. Anasema ali-
pomaliza Elimu ya Msingi, kwa kuwa alikuwa hana kazi nyingine ya kufanya ndipo akaolewa, akiwa ndani ya ndoa 
alikuwa hajihusishi na jambo lolote zaidi ya kukaa nyumbani kama Mama wa familia.

Hata hivyo anasema mwaka 1998 ndipo alipotamani tena kurudi kwenye Michezo ya Kuigiza hasa na zaidi alivutiwa 
na Uigizaji. 

Anasema watu ambao kwa kipindi hicho walimvutia sana katika kuigiza alikuwa Mzee Onyango, Mzee Bashir na Mwita 
Maranya waliokuwa wakiunda kundi la Tausi na Wasanii Waridi, Richirich, Bishanga ambao walikuwa wakiunda kundi 
la Mambo Hayo.

Anasema alitamani sana kuigiza kwa kuwa uigizaji upo ndani ya damu yake na kuongeza kuwa muda huo ndipo akaku-
tana na Kiongozi wa kundi jipya la Kaole Sanaa Group na hatimaye kujiunga na kundi hilo.

“Kipindi hicho kundi la Kaole lilikuwa na watu 14, ambao ndiyo walionipokea,” anasema huku akifikiria majina ya watu 
hao. Bi Mwenda anasema miongoni mwa Wasanii aliowakuta hapo ni Mzee Pwagu, Mzee Kipara, Mama Haambiliki na 
wengine, wakiwa chini yaUuongozi wa Chriss Muhenga.

Kwa mara ya kwanza kundi hilo lilianza kuandaa filamu kwa mfumo wa mkanda na Filamu hiyo ilijulikana kwa jina la 
‘Ndoa ya lazima’. Hata hivyo, hawakufanikiwa kuutoa mkanda huo.

“Kwa sababu walipata nafasi ya kupeleka mchezo wao katika kituo cha Televisheni cha ITV baada ya kikundi kilichoku-
wepo kuondolewa.
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Mchezo wao wa kwanza kurushwa uliitwa ‘Kabla Hujafa Hujaumbika’ ambao Bi Mwenda aliigiza kama Mama yake 
Dk. Cheni. Igizo hilo lilimpatia umaarufu mkubwa, hasa alipoigiza kama Mama Mchawi, akishirikiana na Muigizaji 
mwenzake mfupi Mlopelo kuwaloga watu na kuwageuza paka.
Anasema kwenye igizo hilo aliweza kuuva uhusika, ambao ulimpelekea kila mmoja kuwa na mawazo tofauti juu ya 
uhalisi na uigizaji wake wa uchawi.

“Sikuwa na lengo lolote zaidi ya kuelimisha jamii kwamba matukio kama hayo yapo. Lakini Waandishi na jamii ikaanza 
kunijadili tofauti,”anasema.

Tangu hapo Bi Mwenda anasema akaanza kupata mialiko ya Filamu za nje, wakitaka aigize uhusika wa Mama mchawi 
au mwenye roho mbaya, sababu aliweza kuuvaa uhusika huo vizuri.
Anasema yeye hakuweza kukataa kwa kuwa alikuwa akiongozwa na Muongozaji wa Filamu pamoja na mswada wa 
filamu (Script) yake inavyosema. 

Akiwa kwenye Kundi hilo alishiriki katika maigizo mbalimbali ikiwemo, ‘Hujafa Hujaumbika’, ‘Fukuto’, ‘Jahazi’, 
‘Dira’, ‘Tetemo’, ‘Tufani’, ‘Sayari’, ‘Baragumu’, ‘Gharika’, ‘Taswira’ na ‘Zizimo.

Kundi hilo pia lilikuwa na Wasanii mbalimbali wakiwemo Steven Kanumba, Vicent Kigosi ‘Ray’, Muhogo Mchungu, 
Kipemba, Dk. Cheni, Mtunisi, Frank, Nina, Nana, Norah, Sinta, Kibakuli, Nyamayao, ‘Max’, Zembwela, na Bambo.
Wengine ni Kingwendu, Kemmy, Benny, Swebe, Chuz, Mashaka, Kissa, Johari, Mainda, Thea, Maya, Sajuki, Dino, 
Pembe, Senga, Tito, Mboto, Kelvin, Zawadi, Bi Kidude na wengine wengi.

Bi. Mwenda anasema katika Uigizaji wake hatoweza kusahau matukio mengi yaliyomkuta ambayo yalimkatisha tamaa 
na kutaka kuachana na Uigizaji.

Anasema hii inatokana na kuuvaa uhusika na wapo wengine ambao wana matendo kama hayo, hivyo wanahisi kama 
wanadhalilishwa na kufichuliwa kwa kazi zao na ndiyo maana walikuwa wakimwandama.
Hali ambayo anasema ilichangiwa sana na baadhi ya Vyombo vya Habari vilivyokuwa vikimwandika bila ya uchunguzi 
na jamii ikawa ikimwangalia vibaya. 

Kwa mujibu wa mama huyu miongoni mwa matukio ambayo hatoyasahau ni la mwaka 2002, akiwa katika maeneo ya 
Kariakoo sokoni alipokwenda kununua mahitaji.

Mwaka 2005 ndipo Bi Mwenda akajiingiza kwenye Uigizaji wa Filamu, na alianza kwa kushiriki filamu iliyokuwa iki-
julikana kama Riziki, iliyoandaliwa na Chiki Nchome akiwa kama Mama yake Steven Kanumba.
Aliendelea kuigiza filamu mbalimbali ambazo zipo zilizofanikiwa kutoka kama vile Johari na nyingine.

Anasema hadi sasa hamna maslahi makubwa kwenye Filamu kwa kuwa bado wananyonywa na Wasambazaji kutokana 
na usimamizi mbovu wa Serikali.

Bi, Mwenda anasema fedha kidogo wanazopata hutumika kwa ajili ya kujikimu katika maisha ya kila siku.
Anaishauri Serikali kuwaangalia na kuwajali Wasanii Wakongwe, hasa kutokana na wao kujitolea katika kuchangia 
majanga makubwa na kutoa mfano namna Wasanii walivyosaidia waathirika wa mabomu Gongo la Mboto, mafuriko 
na mengine.

Bi Mwenda anaiomba Serikali kutambua mchango wao na Wasanii wanapozeeka waweze kuwekewa fungu kwenye 
Wizara ya Michezo na Utamaduni. Fedha ambazo zitakuja kuwasaidia kipindi ambacho wanakutwa na matatizo kama 
yalivyotokea kwa marehemu Saidi Fundi ‘Mzee Kipara’.

Kama Mama umewezaje kufanya kazi ya Sanaa na    Majukumu ya Familia kwa Pamoja?
“Majukumu ya Sanaa yanakua pembeni na majukumu ya nyumbani hivyo, nikiwa nyumbani majukumua yananisubiri, 
ni kuweza kubalansi”.

Ni changamoto gani umekutana nazo  kama Mama     katika utekelezaji wako wa Majukumu ya Familia na Sa-
naa?
“Changamoto zipo za kawaida, lakini kubwa ilikuwa familia yangu ilikua haipendi nifanye kazi yangu. Nikakomaa, 
baadae wakakubali na wakaipenda”.
.

Tukitazama wakati ule na Sasa ni kwa namna gani Tasnia ya 
Filamu imekua ukilinganisha tulipotoka?
“Tulipotoka palikuwa pagumu sana, tulikuwa tunafan-
ya kazi tukiwa hatuna kitu mfukononi. Lakini kwa sasa       
utandawazi umekua na angalau tunapata kitu kwa sasa”.

Kama Mama umewezaje kumaintain status au kwenda 
Sambamba na nyakati zinavyokwenda?
“Kiukweli ni utundu tu wa mambo ya kisasa kama simu na 
kuona namna ambavyo mambo yanavyokwenda na hiyo 
imefanya nisipate shida yoyote”.

Sanaa imekusaidia kwa kiasi gani kukuza kipato chako 
au sanaa imekusaidia kukuza kipato?
“Binafsi Sanaa yangu imenisaidia kupata vitu vingi sana, 
kujuana na watu, kusomesha watoto wangu ambao waliku-
wa yatima, nina kibanda changu kwa sasa. Mambo yanaenda 
namshukuru Mungu”.

Kama Mama ni namna gani umehakikisha unakaa kati-
ka uhusika wako ili ujumbe uifikie Jamii?
“Mara nyingi huwa nategemea zaidi muongozaji  wa stori 
na ujumbe kwa kweli unafika na ndiyo maana watu wana-
penda kazi zetu”.

Sanaa sasa inalipa au tunafanya tu sababu una kipaji?
“Kwa sasa uongo mbaya tunapata kitu tofauti na zamani 
ambapo tulikuwa tunaigiza kwa sababu tunapenda na tuna 
vipaji”.

Unawashauri nini mabinti walioko na wanaoingia 
kwenye filamu?
“Wathamini na wakipende kitu ambacho wanakifanya na 
waone hii ni kazi kama kazi zingine
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MIAKA  24 YA HIDAYA NJAIDI NDANI YA BONGO 
MUVI

KATI ya Wanawake 10 Wakongwe wanaoendeleza Tasnia ya Filamu nchini Tanzania huwezi kuacha kumtaja Mama 
Hidaya Njaidi.

Anasema alianza kazi za Filamu mnamo mwaka 1999 ambapo kazi zao zilikua zikirushwa kwenye Televisheni ya Ctn 
na Dtv kama wadau wa kazi za Sanaa.

Hidaya Njaidi ni Mama wa Watoto 5 ambapo watoto 4 wamefuata nyayo zake za kazi za Filamu na kutambulika vizuri 
kwenye Kiwanda cha Bongo Muvi akiwemo Othman Njaidi maarufu kama Patrick Kanumba. 

Pia anaeleza kuwa Kipaji cha Mtoto wake Patrick Kanumba kiligunduliwa na Marehemu Director Kombo tangu Patrick 
akiwa na miaka miwili huku Filamu yake ya kwanza kucheza akiwa na miaka 9 iliyoitwa “White Maria”.
Ameongeza kuwa anajisikia fahari sana kuona nyumba hiyo iliyojaa vipaji inafanya vizuri  ndani  na nje Kimataifa am-
bapo Patrick ameanza kuonekana kwenye Filamu Afrika Mashariki. 

Aidha, Njaidi alishiriki tamthilia ya “Hukumu ya Tunu” ambayo ilimtambulisha vyema ambayo iliruka mubashara ITV 
ikisheheni waigizaji mbalimbali akiwemo Tecla Mjata, Seif Mbembe, Hashim Kambi na Richard Mshanga “Masinde”.
Aidha kuja kwa Wadau mbalimbali akiwataja Azam TV kuwapa nafasi kubwa Wasanii pamoja na Waandaaji wa kazi za 
Sanaa kupata nafasi ya kuonesha ujuzi wao.

Hata hivyo Hidaya Njaidi tayari ameshafanya Tamthilia ya “Panguso”, “Hatia”, “Turufu” pamoja na “Fungu Langu” 
akiendelea kubeba uhusika wake kama Mama huku akishiriki kwenye filamu nyingi.
Pia amesema kwa mwaka 2023 amejiandaa kuachia Project kutoka katika Kundi lake la Umoja wa Wanawake Wajasir-
iamali Tanzania (UWAWATA).

Ambapo kundi hilo ni mkusanyiko wa Wasanii mbalimbali akiwemo Cathy Rupia, Jennifer Kyaka pamoja na Ndumban-
gwe Misayo (Thea).

Hata hivyo amewapa habari njema wadau wa Filamu kuwa amechaguliwa kuwa Muongozaji Mkuu wa kuandaa Tuzo 
za Filamu Afrika Mashariki kwa Filamu zinazotumia Lugha ya Kiswahili. 

MATUKIO NA PICHA

Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu Dkt. Kiagho Kilonzo pamoja na Yvonne Cherrie
(Monalisa) wakiwakaribisha Jacqueline Wolper, Salim Ahmed Issa (Gabo Zigamba) katika  makubaliano ya kuwa Balozi 

wa Bodi ya Filamu.

mapokezi ya Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo Mhe.
Pindi Chana katika ofisi za Bodi ya Filamu.

Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu Tanzania                  
Dkt. Kiagho Kilonzo ambaye pia ni mlezi wa Tuzo za Wana-
funzi wa Vyuoni wenye vipaji mbalimbali “UNIAWARDS”           
akikabidhi Tuzo ya Muandaaji Bora wa Filamu Bw. Godwin 

Lukio.

OSCARS TZ COMMITEE - Baadhi ya Wajumbe 
wa Kamati ya kuchagua Filamu kutoka Tanzania 

itakayoshiriki Tuzo za Oscars.

Moja ya wadau wa Filamu waliopewa mkopo kwa nia ya 
kukuza na kuboresha kazi zao.
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SEKO SHAMTE

Seko Shamte, hili siyo jina geni kwenye Tasnia ya Filamu Tanzania, Afrika na dunia kwa jumla mara baada ya kazi yake 
ya Binti kuweza kufika Netflix na kuwa Filamu ya kwanza kuweka rekodi hiyo.

Binti ni Filamu ambayo iliweza kushika nafasi ya tatu kwenye Netflix duniani na rekodi hiyo iliwekwa hadharani na 
Forbes ambao walifikia hatua ya kuitangaza ulimwenguni kuwa ni Filamu kali ya kuitazama.

Seko, ni Muongozaji wa Filamu na Mtunzi wa hadithi mbalimbali, amekuwa ni Mwanamama ambaye anatengeza Fila-
mu nyingi fupi kama vile “Sweta”, “Mid Night”, “Jikoni”, “Home Coming” na nyingine.

Seko Shamte alikulia Dar es Salaam lakini alitumia baadhi ya miaka yake ya utotoni kuishi huko Marekani na Asia. 

Wazazi wake, Fulgence na Antonia Tingitana, Baba Mhandisi (Injinia) na mama, Mtaalamu wa Elimu alihimiza ukuzaji 
wa ustadi wake wa Uandishi kwa kumpeleka kwenye kambi za Uandishi wakati wa likizo za Kiangazi.

Katika Shule ya Sekondari ya Mzizima alikosoma alianza kuthamini historia na Muziki. Alicheza fidla (Violin) na        
alikuwa Mwenyekiti wa klabu ya muziki.

Kipaji chake kiliwavutia watu wengi sana na wakati wa mashindano ya Sanaa pale Shule ya Zanaki Sekondari, alikuwa 
Mwanafunzi aliyetembelea Radio One ambao walirekodi uimbaji wake uliosikika kwenye Kituo hicho.

Hiyo ikamfanya kuwa maarufu na kufahamika zaidi kwa kazi yake akiwa na miaka 17 tu. Uigizaji huo uliendelea kumpa 
nafasi ya kuingia katika Tasnia ya Habari na Kipindi chake katika East Africa Radio.

Maisha yake Binafsi
Ni Mke halali wa Rapa wa zamani wa Bongo Fleva Amour Shamte aliyefanya kazi miaka ya 90 na Marapa Wakongwe 
kama Balozi. Amour ni Mtaalamu wa masoko na Mitandao. 

Ambapo Seko mwenyewe anasema, Amour ni mtu ambaye anaelewa sana mambo ya Filamu na amekuwa akimsapoti 
sana kwenye kazi zake tangu anaanza, Lakini pia amekuwa akimkosoa pale anapofanya vibaya na kumsifia pale anapo-
fanya vizuri na wakati wote amekuwa akimtia moyo kuwa atatoboa kwenye kile ambacho anakifanya.

Mwanamke Mtanzania wa kwanza aliyeitikisa Dunia Netflix

Seko Shamte akiwa pamoja na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan katika picha ya pamoja.

    Kazi zake alizofanya

Baada ya kumaliza Elimu yake katika masuala ya fedha na Masomo ya Vyombo vya Habari katika Chuo cha Marymount 
Manahattan College na mwaka wa 2005 akaenda kufanya kazi katika East Africa Television kama Mkuu wa Utayarish-
aji wa Vipindi.

Akiwa katika kituo cha Televisheni aliona Uandaaji na Utangazaji wa Vipindi vya Televisheni maarufu vya Ze Comedy, 
Friday Night Live, 5 Live! na Nirvana.

Aanzisha kampuni yake
Seko Shamte alianzisha Kampuni yake ya Uandaaji, Alkemist Media mwaka wa 2008 na kutengeneza vipindi na filamu 
kuhusu Tanzania na Afrika kwa ajili ya kusambazwa kimataifa.

Akianza na kazi ya kushirikishwa kwenye kazi ya Inside Africa za CNN, ikiwa ni pamoja na hadithi ya Hashim Thabeet, 
Mchezaji wa mpira wa Kikapu wa NBA wa Tanzania na mchango wake kwa jamii yake ya Watanzania. 

Hadithi juu ya uhamiaji wa wanaume wa Kimasai nchini Tanzania (Inside Story). Hii ilifuatiwa na mfululizo wa vipande 
vingine vya CNN, Mitandao ya ABC nchini Marekani na BBC nchini Uingereza.

Seko Shamte akifurahia mafanikio yake kwa kupokea  tuzo ya “ Women In 
Management Africa”
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Filamu zilizomtoa
Seko anasema, mnamo 2011, alifanya Filamu yake ya kwanza yenye urefu wa Filamu za kawaida, “Mkwawa”: Shujaa 
wa Mashujaa. Filamu  hii alikuwa ameiandaa kwa miaka 16, ukosoaji wa Mwalimu wa historia kuhusu Chifu Mkwawa 
kuwa ‘Mwoga, kama Viongozi wengi wa Kiafrika walivyo, hiyo ilikuwa dhamira yake kubwa.

Anasema Mkwawa ulimpa utulivu na kutaka kupinga ukosoaji huo, alijifanyia utafiti historia ya Chifu Mkwawa. Had-
ithi ilipokuwa tayari, aliomba Mfuko wa Vyombo vya Habari Tanzania (TMF) na kushinda ruzuku hiyo. 

The Team Tanzania
Kufuatia Mkwawa kufanya vizuri, alikwenda kuandika, kutengeneza na kuongoza mfululizo wa Filamu ya “The Team”: 
Tanzania.

Hadithi hii iliangazia ukosefu wa usawa wa kijinsia nchini Tanzania ikilenga kubadilisha Kanuni za kijinsia za jamii.

Hadithi hii ina Wasichana wawili matineja, Upendo na Sophia, na mapambano yao ya kutafuta utambulisho. 

Mfululizo wa sehemu kumi na tatu ulishirikiana na NGO ya Search for Common Ground na kurushwa hewani na East 
Africa Television. 

Mfululizo huo umeendelea kutazamwa kwenye jukwaa la YouTube. 

Home Coming
Mwaka 2015, Filamu yake ya” Home Coming” ilitolewa jijini Dar es Salaam. Hadithi hii ni uchunguzi juu ya ufisadi na 
jinsi inavyoendelea yenyewe, kizazi baada ya kizazi.

“Home Coming” ilipokelewa vyema na Tasnia ya Filamu Tanzania. Filamu iliendelea kuchaguliwa kucheza katika 
Tamasha la Filamu la Pan African mwaka wa 2017.

Kisha akaandaa kazi zingine kama “Jikoni” na “Marion” iliyokuwa inaruka DSTV mwaka 2015, “Mid Night ya 2018”, 
“Sweta” ya mwaka 2023 ambayo imechezwa pakubwa na Mpoki na Riyama Ally na kisha akatikisa Dunia na Binti.

Binti ilikujaje?
“Baada ya kufanya kazi kwa muda 
mrefu kwa mwendelezo uleule bila ku-
vunjika moyo ndiyo nikapata nafasi ya 
kufanya Binti, ambayo nilianza kuifan-
ya mwaka 2018 na ikapata nafasi 2021 
takribani miaka miwili”.

“Hii haikuwa labda nilikuwa na mtu 
Netflix bali ni kwa kuwa nilikuwa nafa-
nya kazi kwa bidii na hatimaye nimefan-
ikiwa kufikia hapa ambapo nimefika na 
nashukuru Binti imenifungulia Dunia”.

Binti inahusu nini?
“Binti inahusu Wasichana wanne 
Wapambanaji, Tumaini ambaye alikuwa 
anapambana na biashara ndogondogo 
ili aweze kutoboa, mwingine ni Angel, 
huyu amefanikiwa kidogo ana biashara 
yake ya kuuza nguo za harusi.

“Lakini shida yake ni kwamba ana matatizo ya kimaelewano ya kimahusiano, kuna Stellah, huyu yeye ana Mume wake 
na wanapendana sana, lakini anakosa amani na ndoa yake kwa kuwa hawana mtoto, wa mwisho ni Rose, huyu ni mama 
lakini kuna mtoto wake anamuhitaji zaidi.  

“Kwahiyo inaonesha ni jinsi gani Wanawake hawa wanapambana kwa namna tofauti kutatua changamoto zao”.

Ushauri wake kwa Waongozaji wa Filamu
“Kikubwa ni kujifunza na kufanya kazi kila siku, kwa kuwa huwezi kufanikiwa kwa siku moja, lazima ufanye mara kwa 
mara bila kuvunjika moyo.

“Usiwe na haraka, usifikiri kuwa mafanikio yanakuja kwa haraka na usitamani mafanikio ya mtu mwingine, mtu asima-
mie anachokiamini”.

“Kitu cha mwisho ni nidhamu tu, fanya kila kitu kwa kuamini kuwa kitafika mbali’.

Uzinduzi wa Filamu Tatu za Sweta, Jasiri na Nia zenye maudhui ya kutoa elimu ya mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa Ukimwi. Filamu hizi  zimeandaliwa na Muandaaji na Muongozaji wa Filamu Nchini Bi. Seko 

Shamte.
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HASARA ZA KUSOMA 
VYUO VIKUU NJE YA NCHI

0767 249 001
0785 200 313
0789 961 223

Kwa miaka mitano sasa, nimesaidia wanafunzi zaidi ya elfu moja kupata nafasi katika vyuo vikuu nje
ya nchi, India, Uturuki, Cyprus, Marekani, Spain, Dubai, Canada, Ujerumani nk

Wengi tunajua faida za kusoma vyuo vikuu nje ya nchi ambazo ni pamoja na elimu bora, kukutana na watu, mazingira 
na tamaduni mbalimbali, kujifunza lugha mpya na uwezekano wa kuanzisha maisha
huko baada ya kusoma.

Licha ya faida zote hizo na nyingine nyingi ambazo sio dhumuni ya andiko hili, leo nitaongelea hasara zinazotakana na 
kusoma vyuo vikuu nje.

1. Hatari ya ushoga
Kama mwanafunzi hajajiandaa vizuri kisaikolojia au       
kufunzwa vizuri kabla ya safari, anaweza kukutana na 
peer pressure kubwa sana hasa katika nchi za ulaya am-
bapo ushoga umekithiri sana hivyo kushawishika kujiunga 
na vitendo hivyo. Nchi kama India, China na Falme za ki-
arabu, Dubai hatari hii ni ndogo sana kwani ushoga hau-
jashamiri sana.

2. Gharama kubwa
Kama hujapata scholarship, ni vyema kujipanga vizuri 
kifedha kwani gharama za kusoma vyuo vikuu nje ya 
nchi zinaweza kuwa kubwa. Kuna hidden costs kama 
bima afya, gharama mbalimbali za maisha kama vile 
chakula, usafiri zinaweza kubwa sana hasa katika nchi 
za ulaya, marekani na canada. Nchi za Asia kama vile 
India, China, Uturuki na Cyprus gharama za maisha ni 
ndogo sana ndio maana huwa nashauri kama bajeti ni ya 
kawaida ni vyema digrii ya kwanza mtu akasome India 
au China

3. Hatari ya madawa
Asilimia ndogo ya vijana wanaohitaji ungalizi wa karibu 
huwa wanajisahau wanapoenda kusoma vyuo vikuu nje ya 
nchi na kujiingiza kwenye makundi ya madawa ya kulevya 
kama vile bangi, cocaine na heroine ambazo pia ni very 
addictive hivyo kupelekea kumpoteza mwanafunzi kiafya 
na kiakili pia kwani itamfanya asahau lengo lilompeleka 
nje ya nchi.

4. Kutapeliwa
Wanafunzi na wazazi wengi wamekuwa wakitapeliwa 
katika safari zao kuelekea vyuo vikuu nje ya nchi, either 
kwa kupewa vyuo ambavyo havitambuliki nchini au ku-
danganywa gharama za ada za vyuo husika na maagent 
au watu wanaowasaidia kufanya application. 

Wanafunzi wengi pia wanachagua kuapply online kwa 
kukwepa gharama za service fee bila kujua utapeli wa 
mtandaoni umeshika kasi sana katika karne hii 21.5. Hatari za kiafya na uhai

Hi hasara mara nyingi huwa ni ya bahati mbaya lakini ni 
vyema kujitahadhari na maeneo au nchi ambazo hazina us-
alama kama vile Ukraine, Iraq, Iran Afghanistan, Sudan na 
Russia

Licha ya hasara tajwa hapo juu, kusoma vyuo vikuu nje ya nchi kuna faida nyingi sana na hiyo imeonekana tayari kwa 
walioenda wakahitimu na kurudi nchini. Kama unahitaji kusoma vyuo vikuu nje ya nchi, karibu ofisini kwetu floor ya 
5, Tanzanite Park, Victoria, Dar es salaam au piga simu 0747173931 tutakusaidia.
 #studyabroad #vyuovikuunje ya nchi

Imeandikwa na Aloyce Mkwizu SASA NI RAHISI
KUPATA CHUO NJE YA
NCHI KUPITIA TASSAA
STUDY ABROAD
5, TANZANITE PARK, VICTORIA

0767 249 001
0785 200 313
0789 961 223

Bajeti ya million 7 tu kwa mwaka inatosha kulipa Ada, malazi na chakula 
vyuo vikuu nje ya nchi. 

Tutafute TASSAA, +255 (0) 747 173 931 tutakusaidia kutimiza ndoto zako

Study MBA Online with TASSAA

Study in Dubai with TASSAA

Study in Poland with TASSAA

Study in Canada with TASSAA

Study in USA with TASSAA

Study Medicine abroad with TASSAA

BODI YA FILAMU TANZANIA INACHAPISHA JARIDA LAKE LA
FILMIKA LITAKATOLEWA KILA BAADA YA MIEZI MIWILI.

Kuna fursa ya kutangaza huduma au bidhaa zako kupitia jarida hili
kwenye kipimo (size) cha A4 litakalosambazwa kote nchini

Robo Kurasa 300,000/= Kurasa nzima maalum
Kurasa ya ndani ya jalada la mbele 

1,500,000/=
2,000,000/=

Kurasa namba 3 2,500,000/=
Kurasa ya ndani ya jalada la nyuma 2,000,000/=

Nusu Kurasa 500,000/=
Kurasa nzima kawaida 950,000/=
Kurasa ya nyuma 3,000,000/=

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI: +255 (0) 625 320238
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KWENYE majina ya Mastaa ambao wanafanya vizuri kwa sasa Bongo ambao wanapi-
ga miguu yote, basi kwenye majina 10, lazima litakuwepo la Idris Sultan.

Mwamba amekuwa akifanya vitu vingi sana ambavyo vinahusiana na Sanaa hasa hii ya 
Maigizo na Tamthilia. Idris amekuwa akifanya Sanaa yake kwa njia tofauti sana ambayo 
ni watu wachache sana ambao wanaweza wakafanya kama anavyofanya.

Utamkuta kwenye Vichekesho, Utani, Maigizo, Tamthilia na hata baadhi ya matukio ya 
mtandaoni. Yaani ukiingia kwenye ukurasa wake wa Instagram unaweza ukaelewa hiki 
ambacho nakuambia.

Jina la Idris lilishika masikio ya watu wengi Afrika Mashariki na Kati na Afrika kwa 
ujumla, baada ya kufanikiwa kuwa Mshindi wa Big Brother Africa. Hapo akapiga 
mpunga akarudi zake Bongo.

Umaarufu wake ukaongezeka maradufu mara baada ya kutoka kimapenzi na Wema 
Sepetu, tena Wema yule wa moto ambaye alikuwa akikimbiza mitaa mbalimbali ya 
mjini.

Kisha akajikita pia kwenye Utangazaji wa radio, mara baada ya kupata mchongo wa 
kuwa Mtangazaji wa Choice FM. Ambako alikutana na watu kama Gigy Money kama 
Mfanyakazi mwenza.

Jamaa alikutana na kitu kizito, kwani kwa mujibu wake yeye mwenyewe, 
ule mpunga aliopata Big Brother Africa ambao ni takribani milioni 400 za 
Bongo ulikwenda na maji.

Matumizi pekee aliyofanya kwa mujibu wake ni kununua ndinga yenye tha-
mani ya milioni 50. Huku mpunga mwingine ukipotea kimaajabu wakati 
anafanya michakato mingine.

Mwamba akapitia msoto kiasi cha kukosa sehemu ya kuishi, Mshikaji wake 
Dokta Ulimwengu ndiye aliyekuwa naye kwenye msoto huo, hadi pale   
walipofanikiwa kupata mchongo wa Ubalozi kwenye Kampuni moja ya 
kubashiri.

Baada ya mapambano mengi, jamaa akajipanga na kufikia mafanikio am-
bayo ameyakalia sasa hivi, akiwa na michongo ya Ubalozi na Makampuni 
makubwa.

Huku kwenye upande wa Filamu na Tamthilia akiwa amefika hadi Netflix 
huko, jambo ambalo siyo la kawaida na rahisi kulipata. Idris ana mambo 
mengi sana  anafanya ambayo wengi hawajui.

Makala hii, imempata Idris ambaye anazungumza kwa uchache juu ya kazi 
zake na maisha yake ya Sanaa kwa ujumla wake. Hapa anaanza kutujuza 
kuhusu historia yake.

Idris ni nani?
“Idris Sultan alizaliwa Januari 28, 1993 ni Mwigizaji, Mchekeshaji na Mtan-
gazaji wa radio ambaye alishinda Big Brother Africa 2014. “Ni kijana mach-
achari mwenye juhudi nyingi na maarifa aliyepata umaarufu kupitia Filamu 
ya Kiumeni (2017).

“Anajulikana nchini Tanzania kupitia Machapisho yake ya Vichekesho kwenye kurasa zake za kama YouTube, Insta-
gram na majukwaa mengine.

“Tamthilia mbalimbali nilizowahi kutayarisha ni pamoja na “Ndomu” iliyokuwa inaruka, “Nakupenda Kufa” ambazo 
zilikuwa zinaruka YouTube tu”.

“Tamthilia ya “Danga” ilikuwa inaruka YouTube na DSTV na Tamthilia niliyowahi kushiriki ni Ahadi ilikuwa inaruka 
Azam TV”.

“Filamu nilizoweza kuandika na kuigiza ni pamoja na “Married to Work” (2023), ambayo inaonyeshwa Netflix, “Kiu-
meni” (2017) ambayo ilioneshwa Cinemax na “Slay” (2021) iliyooneshwa “Netflix”.

Kwa upande wako Sanaa ina msaada gani?
“Ni swali pana kujibu kwa jibu moja, ila kwa ufupi na urahisi nitajibu kwenye pande mbili, msaada wa Sanaa kwa  
msanii ‘individual’, lakini pia kwa Taifa kwa ujumla wake.Kama msanii, Sanaa inafungua milango ambayo mwanzoni 
ilikua imejifunga, kuanzia kunitambulisha kwenye jamii, jambo ambalo kibiashara linanirahisishia mambo mengi sana.
Kitaifa, Sanaa inanipa nguvu na nafasi ya kuiwakilisha Tanzania nje ya mipaka na kuunganisha tasnia ili kujenga daraja 
kwa tasnia yetu kukua zaidi”.

Nje ya Uigizaji unajishughulisha na nini kingine kwenye Tasnia ya Filamu?
“Nje ya Uigizaji mimi pia ni Mwandishi, Mtayarishaji na Mwongozaji wa Filamu. 

Mafanikio yako katika Sekta ya Filamu?

“Sanaa imenipa vitu vingi lakini kikubwa zaidi ni kufahamiana na watu ndio kunanisaidia kuwa Idris ambae mnamuona 
hivi sasa yupo kwenye majukwaa makubwa kubwa, kwaajili  ya hiyo Network naweza kusema.
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TUZO
ZA FILAMU 2022

Washindi, Matarajio na  Mwendelezo wa Tuzo hizo.

KAMATI ya Tuzo za Filamu walitaja rasmi Vipengele 32 pamoja na Washiriki 162 waliaowania tuzo hizo zilizotolewa 
Disemba 17, 2022 Jijini Arusha.

Akizungumza na Wandishi wa Habari na wadau wa Filamu Disemba 9,2022 Jijini Dar es salaam Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Filamu kutoka Bodi ya Filamu Emmanuel Ndumukwa alisema Serikali iliamua kuanzisha Tuzo hizo kwa 
lengo la kutambua mchango wa Tasnia ya Filamu pamoja na kutambua vipaji vilivyojificha vya Wanatasnia ya Filamu.

“Tuzo hizi zilianzishwa kwa lengo la kuongeza hamasa ya Wanatasnia kuzalisha kazi nyingi zaidi za Filamu hivyo 
kuwepo kwa Tuzo hizi ni kuwapa moyo Sekta hii kuzalisha kazi zenye ushindani kufikia soko la Kimataifa,” alisema.

Aidha alitaja vipengele vilivyowania tuzo hizo ambavyo ni Msanii Bora wa Kike Chaguo la Watazamaji, Wasanii walio-
fanikiwa kuingia ni Bi Stara kupitia Filamu ya Kombolela.

Wema Sepetu Filamu ya Malkia, Hidaya Njaidi Filamu ya Moyo, Thecla Mjata kupitia Filamu ya Nafu, Frola Mvungi 
kupitia Filamu ya Mwanahawa pamoja na Chuchu Hansy Filamu yake ya Beki Tatu.

Kipengele cha Msanii Bora wa Kiume Chaguo la Watazamaji waliofanikiwa kuingia katika kipengele hicho ni Nkwabi 
Ng’wanamala maarufu kama Mzee Kikala kupitia Filamu ya Kombolela.

Adam Nawanda kupitia Filamu ya “Merchandizer”, Ayubu Bombwe Filamu ya “Alifu kwa Ujiti”, John Kokolo kupitia 
Filamu ya “Wandongwa”.

Ndumukwa alifafanua zaidi kuwa Wasanii waliofanikiwa kupita kwenye kinyang’anyiro hicho watatembelea vivutio 
vya utalii Mkoa wa Kilimanjaro na Jiji la Arusha kwa ujumla.

Pia alitoa wito kwa Wachekeshaji kutengeneza stori zenye muunganiko.

‘’Wachekeshaji bado ni wazuri, lakini hadithi au stori zao zinakosa muunganiko wa ule ucheshi kuzingatia maeneo am-
bayo wachekeshaji wazuri hawaonekani au kutokea basi kipande hicho kinakosa ucheshi,” alisema.

Kwa upande Zamaradi Nzowa moja ya Waratibu wa Tuzo za Filamu alisema kura zitapigwa kwa njia mbili kupitia mfu-
mo wa ujumbe mfupi pamoja na kupitia mfumo wa Tovuti ukiambatanisha na Code ya Msanii au kazi unayoipigia kura.

Nae Msanii Neema Walele alitoa pongezi kwa Waandaji wa Tuzo hizo kwa kuratibu zoezi la mchujo bila upendeleo wala 
kuangalia ukongwe kwenye Tasnia ya Filamu.

“Nipongeze zaidi Waratibu wa Tuzo hizi kazi yangu ndio ya kwanza kutengeneza lakini nilipoamua kuingiza kwenye 
mchakato huu nimefanikiwa japo katika mchuano huo vipengele nilivofanikiwa kuingia kuna wakali zaidi yangu ambao 
wamenitangulia katika Tasnia,” alisema.

Aidha aliwaomba wadau wampigie kura kwa wingi ili waweze kumpa ushindi na kuendelea kutengeneza kazi nzuri 
zitakazoweza kuingia katika soko la Kimataifa na Mitandao mbalimbali ikiwemo Netflix. 

Kwenye mwendelezo wa Tuzo hizi, bodi imedhamiria kuendelea kuendesha mchakato huu kila mwaka na kwa ubora 
tofauti ili kuwapa nguvu Wasanii ya kufanya kazi kwa kutumia maarifa na ubunifu mkubwa.

Ukitazama Filamu zetu zimefika kila kona ya Mikoa hapa nchini na zingine zinafanya vizuri kwenye Nchi jirani. Wito 
ni kwa kila Msanii kuhakikisha anafanya kazi kwa moyo ili kukuza na kujenga zaidi Tasnia hiyo.

KATIBU MTENDAJI WA BODI YA FILAMU DKT. KIAGHO KILONZO AKIKABIDHI TUZO KWA 
MSANII BORA WA KIKE CHAGUO LA WATAZAMAJI WANSWEKULA ZACHARIA

SIKU YA KILELE CHA TUZO ZA FILAMU ARUSHA
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1.   FILAMU BORA FUPI - ATWE
2.   FILAMU BORA VIKARAGOSI - KICHANGA
3.   MAKALA BORA - HADO - HIFADHI ARDHI DODOMA
4.   FILAMU BORA UHARIRI - OPERATION M22
5.   MUONGOZAJI BORA WA KIKE - LEAH MWENDAMSEKE
6.   MUONGOZAJI BORA WA KIUME - JUMA SAADA
7.   FILAMU BORA PICHA - MALAIKA
8.   FILAMU BORA MZIKI - MOYO - LODY MUSIC
9.   FILAMU BORA HAIBA - VUTA N’KUVUTE
10. FILAMU BORA MANDHARI - VUTA N’KUVUTE
11. FILAMU BORA USANIFU - STILL OKAY TO DATE
12. FILAMU BORA SAUTI - OPERATION M22
13. FILAMU BORA MAPAMBO ATHARI - MAKEUP - MATEKA - JAFARI ATHUMANI
14. MUSWADA BORA - VUTA N’KUVUTE na WANDONGWA
15. FILAMU BORA MAVAZI - WANDONGWA
16. MUIGIZAJI BORA WA KIUME - NKWABI NG’WANAMALA - MZEE KIKALA
17. MUIGIZAJI BORA WA KIKE - TUNU MBEGU
18. MUIGIZAJI BORA MPAMBE WA KIUME - COJACK CHILO
19. MUIGIZAJI BORA MPAMBE WA KIKE - SITI AMINA
20. MUIGIZAJI BORA CHIPUKIZI WA KIUME - COLLINS FRANK
21. MUIGIZAJI BORA CHIPUKIZI WA KIKE - LIGHTNESS ROBERT
22. TAMTHILIA BORA - KOMBOLELA
23. FILAMU BORA NDEFU - VUTA N’KUVUTE
24. FILAMU BORA UCHESHI - USIPITE ENEO LA JESHI
25. TAMTHILIA BORA UCHESHI - JAMBO NA VIJAMBO
26. MCHEKESHAJI BORA - ABDALLAH NZUNDA (MKOJANI)
27. FILAMU YA UELIMISHAJI WA MASUALA YA UKIMWI - TIMIZA NDOTO
28. FILAMU BORA YA KUTANGAZA UTAMADUNI - KOMBE
29. MUIGIZAJI BORA WA KIUME CHAGUO LA WATAZAMAJI - JACOB STEPHEN - JB
30. MUIGIZAJI BORA WA KIKE CHAGUO LA WATAZAMAJI - WANSWEKULA ZACHARIA

KILELE CHA TAMASHA LA USIKU WA TUZO 2022

Tuzo mbalimbali za heshima zilitolewa kwa kutambua mchango wa  Watunukiwa katika kuchangia maendeleo ya Sekta 
ya Filamu.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu   Hassan, Mkuu wa Mkoa wa Arusha Mhe. John 
Mongella, Aliyekuwa   Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo Mhe. Mohamed Mchengerwa ambaye pia alikuwa 
mgeni rasmi katika kilele hicho.

Aidha, Bodi iliwatunuku Wanatasnia ya Filamu wengine 10 ambao kwa umahiri wao walisaidia kuinua Sekta ya Filamu 
na Michezo ya Kuigiza Nchini kama ifuatavyo: -

1. Yvonne Cherrie - Monalisa
2. Single Mtambalike - Richie Richie
3. Wema Sepetu - Wema
4. Jacob Stephene - JB
5. William Mtitu - Mtitu
6. Mahsein Awadhi - Dr. Cheni
7. Mussa Banzi
8. Raymond Allen - Bishanga
9. Vincent Kigosi - Ray
10. Theckla Mgaya – Aisha

Tuzo tatu maalum zilitolewa kwa Washindi akiwemo NEEMA NDEPANYA aliyepokea Tuzo ya SPECIAL JURY 
AWARD kupitia Filamu ya MALKIA, Nguli wa Filamu nchini Marehemu STEVE KANUMBA alitunukiwa Tuzo ya 
Heshima kwa umahiri wake katika Tasnia ya Filamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa ITV BI. JOYCE MHAVILE kwa mchango wake katika kuhakikisha Tasnia ya Filamu na   
Michezo ya Kuigiza inakuwa kwa kasi.

MUIGIZAJI BORA WA KIUME CHAGUO LA 
WATAZAMAJI 

 JACOB STEPHEN 

MUIGIZAJI BORA WA KIKE 
TUNU MBEGU

 MUIGIZAJI BORA CHIPUKIZI WA KIUME
COLLINS FRANK

MUIGIZAJI BORA MPAMBE WA KIKE 
SITI AMINA
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Kumbukumbu ya wadau wa Filamu katika vivutio vya Utalii  kabla ya kuelekea Kilele cha usiku 
wa Tuzo za Filamu 2022.

Washindi mbalimbali wa Tuzo za Filamu  kwa mwaka 2022.

WASANII 
WANAOKUJA KWA KASI KATIKA TASNIA

Said Zubeir (Kimbembe)
BADO ANAPAMBANA NA HALI YAKE

KIMSINGI Tasnia ya Maigizo ya luninga kwa maa-
na ya Tamthilia ndiyo namba moja kwa sasa nchini. 
Kimsingi biashara ya CD ni kama imeingia mchanga 
hapa kwetu. 

Televisheni Mtandao (YouTube), zimekuwa kimbilio la 
Wasanii wengi sana, lakini pia baadhi ya Chaneli kub-
wa zinazomilikiwa na Azam TV, DSTV, Startimes na 
zingine zimekuwa uti wa mgongo wa Wasanii wengi.

Huko pia, kumeshuhudiwa pia Wasanii wengi wapya na 
wachanga wakizaliwa na kuibuliwa kila mwaka. Husu-
san kwenye kipindi cha miaka hii miwili hadi mitatu.

Kwa wale ambao wanatazama sana Azam TV Chaneli 
namba 103, watakuwa mashuhuda wa hili jambo. Kuna 
Wasanii wengi sana wameibuliwa huko na wanafanya 
vizuri sana.

Kati ya Wasanii hao ni Said Zubeir, ambaye alijizoelea 
umaarufu kupitia Tamthilia ya Mama Kimbo, akijulika-
na kwa jina la Kimbembe. Huyu jamaa ni moja kati ya 
majina ambayo yanakuja kwa kasi sana.

Hana miaka mingi kwenye gemu lakini amekamata macho, midomo na masikio ya watu wanaopenda Tamthilia zetu 
hapa nchini. Watoto wa Mjini, huwa wanatumia neno ‘anajua’.

Kimbembe kwa sasa anafahamika kwa jina la Mbwana NangaNanga, jina ambalo linapendwa na Watazamaji wa   
Tamthilia ya Zahanati ya Kijiji inayorushwa na Azam TV.

Amecheza uhusika mgumu sana, ambao kwa macho ya kawaida unaona kama rahisi, yaani kutoka kuwa mmbea kwenye 
Saloon ya Mama Kimbo, hadi kuwa mtoto mwenye matatizo ya akili.

Tuachane na hayo, Kimbebe au Mbwana NangaNanga, tumepata nafasi ya kuzungumzana naye na amefunguka mambo 
machache kuhusu kazi na maisha yake. Hapa anaanza kwa kutupa historia yake.

“Jina langu ni Sad Zubeir, wengi wananifahamu kama Kimbembe na sasa Mbwana NangaNanga”.

“Kwenye Tasnia nina miaka 6 ila mwaka ulionifanya nitambulike zaidi ni 2021, baada ya kushiriki Tamthilia ya Saluni 
ya Mama Kimbo”.
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“Tamthilia nilizowahi kushiriki ni “Mwantumu”, “Saluni ya Mama Kimbo” na sasa nipo natamba na “Zahanati Ya       
Kijiji” ambayo kimsingi ndiyo habari ya mjini.

Ni kwa kiasi gani unafurahia kazi yako ya Sanaa?
“Kazi yangu ya sanaa naifurahia kwa kiasi kikubwa, maana imechukua nafasi kubwa katika maisha yangu”.

Changamoto unazokutana nazo kwenye kazi yako ya Sanaa ni zipi?
“Changamoto zipo lakini ninachofahamu kila kazi ina changamoto zake, hivyo kwa upande wangu nazichukulia kama 
chachu ya kuniimarisha zaidi”.

Ni namna gani umekuwa Kioo cha jamii kama Msanii?
“Changamoto ni za kawaida kwa sababu kwenye maisha ya kawaida tu yanakuwa na changamoto, kikubwa ni kuvumil-
ia na kupambana bila kukata tamaa.

Ni nani amekuwa Mshawishi wako mkuu katika Sanaa?
“Wasanii wote wanaofanya vizuri, wa ndani na nje ya Nchi wamekua wakinijenga mimi kufanya vizuri zaidi sababu 
nimekua nikijifunza vingi kutoka kwao”.

Ni malengo gani umepania kuyatimiza maishani?
“Malengo ni mengi ila kubwa kuwahakikishia Mashabiki zangu nitaendelea kuwapa burudani, mpaka pale Mwenyezi 
Mungu atakaponitoa kwenye uso wa Dunia”.

Mbali na Sanaa ni shughuli gani unajishuhulisha nazo Kiuchumi?
“Nimekuwa nikifanya biashara zangu binafasi ambazo kimsingi zinasaidia kuniingizia kipato nje na kazi yangu ya   
Sanaa”.

Ni mafanikio gani umeyapata kwenye sanaa?
“Allahmdulilah! Mafanikio ya kwanza ni kuwa na watu, sababu watu ndiyo wanaonifanya nizidi kukua na kung’ara kila 
siku”.

“Hivyo nikisema nihesabu mafanikio cha kwanza kwangu kuwa na mashabiki wengi, kiasi kwamba kokote nikitokea 
basi itafahamika kuwa nipo. Mafanikio mengine yanabaki kuwa sehemu yangu binafsi zaidi.

KWA kipindi cha hapa katikati, Tasnia ya Filamu ili-
kumbana na ukata wa Wasanii Wanawake ambao wana-
weza wakavaa na kucheza nafasi tofauti tofauti.

Zamani kidogo kulikuwa na watu kama Marehemu 
Mama Abdul, Bi Mwenda na wengine ambao ulikuwa 
ukiwapa kazi basi wanafanya zaidi ya vile ambavyo 
ulitaka iwe.

Wasanii kama Bi Chau, walikuwa wachache na bado 
hawajapatikana wengi, yaani unakuwa na mama fulani 
mwenye gubu, kero, vituko na kila aina ya hila.

Sasa kwa wale ambao wanatazama Zahanati Ya Kijiji 
kwa sasa, kuna burudani fulani wanaipata kutoka kwa 
Nesi Bi Ubwa, ambaye vituko na mambo yake ni buru-
dani tosha kwa Watazamaji.

Asha Ali Chanzi (Bi Ubwa)
MACHO YA WATU YANAMPA SHIDA MTAANI

Pengine watu wengi inawezekana, wamemjua kuanzia pale kwenye Zahanati Ya Kijiji, lakini ukweli ni kwamba ni 
Msanii ambaye amefanya kazi nyingi sana ambazo hakuwahi kuharibu.

Hapa tupo na Bi Ubwa, ambaye kimsingi atazungumza kazi zake ambazo amefanya, changamoto na vitu ambavyo ana-
ona na vinamsumbua Mtaani kutokana na kazi yake hiyo ya Uigizaji ambayo ameifanya kwa muda mrefu kidogo kwa 
sasa.

Hapa Bi Ubwa, anaanza kwa kutuambia kuwa yeye ni nani, amefanya kazi gani na amekutana na Wasanii gani kwenye 
kazi ambazo amewahi kuzifanya kipindi cha nyuma kabla ya Zahanati ya Kijiji.

“Jina langu ni Aisha Ali Chanzi, nina majina mengi maarufu kutokana na kazi ambazo zimefanya. Wapo wanaoniita 
Mama Kasikasi, lakini jina kubwa kwa sasa ni Bi Ubwa”.

“Filamu ambazo nimecheza hadi sasa na nikafanya vizuri ni “Uwanja wa Dhambi” ya Haji Dilunga, “Danga Langu”, 
“Shughuli ya Mwanangu”, Ubunge ??? na Naoa Tena” zote zikiwa za Mkojani”.

“Zingine ni “Kaja na Ngoma nikiwa na Bi Kauye”, nimecheza Video au Filamu nyingi fupi nikiwa na Joti ambazo zili-
fanya vizuri sana pia”.

“Nimeshiriki kwenye Tamthilia nyingi ambazo zilikuwa zinaruka Dstv, kama “Yalaiti”, “Kidogo” na Tamthilia ya “Pa-
zia” na sasa nipo “Zahanati Ya Kijiji”.

Ni kwa kiasi gani unafurahia kazi yako ya Sanaa?
“Kwa kiasi ambacho hakielezeki nafurahia kazi yangu ya sanaa, napenda ninachokifanya na ndiyo maana nakosa kuele-
za ukubwa wa furaha ninayopata.

Changamoto unazokutana nazo kwenye kazi yako ya Sanaa ni zipi?
“Sina changamoto kubwa, nyingi za kawaida tu kwenye maisha ya kazi, ila kitu kinachonisumbua sana kwa sasa ni 
changamoto ya watu, wananishangaa sana kwahiyo macho ya watu ni mengi mno”. 

Ni namna gani umekuwa kioo cha jamii kama Msanii?
“Cha kwanza ni naburudisha watu nimekuwa miongoni mwa Wasanii ambao naburudisha Mashabiki zangu kwa kuwa-
furahisha pindi wanaponiona pia naelimisha jamii. 

Ni nani Amekuwa mshawishi wako mkuu katika Sanaa
“Mume wangu ndio Mshawishi wangu mkubwa lakini mi mwenyewe napenda sana’’. 

Ni malengo gani umepania kuyatimiza maishani?
“Malengo mengi na makubwa kwa mfano kufanya Tasnia yetu ya Filamu iweze kufika mbali ijulikane Dunia nzima.

“Pia kwa upande wangu natamani sana niweze kuwa Msaniii ama Mwanafilamu Duniani niweze kufanya kazi kubwa 
ndani na nje ya Nchi ama barani Afrika kwa ujumla.

Mbali na Sanaa ni shughuli gani unajishuhulisha nazo kiuchumi?
“Mbali na Sanaa najishughulisha na vitu mbalimbali, lakini pia ni Mfanyabiashara, Mchora piko, Mshereheshaji (MC), 
Ufumaji wa mashuka na vitu vingine vidogo”.

Ni mafanikio gani umeyapata kwenye Sanaa?
“Bado sijapata mafanikio makubwa ila nashukuru Mungu riziki inapatikana ila sio sana ila naamini inanipa mafanikio 
tu”.
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 Ni kwa kiasi gani unafurahia kazi yako ya Sanaa?
“Imekuwa kama ajira kwangu kwa sehemu kubwa sana na imekuwa kama utambulisho kwangu kwa jamii inayonizu-
nguka”.

Changamoto unazokutana nazo kwenye kazi yako ya Sanaa ni zipi?
“Wazazi wakati naanza walikuwa hawaamini kama ningeweza kufanya Sanaa wakati nasoma”.

Ni namna gani umekuwa Kioo cha jamii kama Msanii?
“Sanaa kwa Wanafunzi wenzangu wamekuwa wakiomba niwashauri nini wafanye ili waweze kufika sehemu kupitia 
vipaji vyao wakiwa bado wanasoma”.

Una miaka mingapi kwenye sanaa?
“Kwenye Sanaa kwa sasa nina mwaka mmoja.

Ni nani amekuwa Mshawishi wako mkuu katika Sanaa? 
“Marehemu Steven Charles Kanumba, ndiye mtu ambaye kwa kiasi kikubwa kanifanya niwe Msanii”.

Ni malengo gani umepania kuyatimiza maishani?
“Kufanya soko la Filamu kuwa kubwa Kimataifa na kuondoa dhana potofu walionayo wengi juu ya Tasnia ya Filamu”.

Mbali na Sanaa ni shughuli gani unajishuhulisha nazo Kiuchumi?
“Ni mwanafunzi Shahada ya Sheria mwaka wa 3 katika Chuo kikuu cha Dar es salaam na pia ni Mjasiriamali”. 

Ukuaji wa teknolojia kwenye Sanaa una msaada gani kwa upande wako?
“Umenisaidia sana kukuza na kueneza kipaji changu kwa wengi ambao walikuwa hawanifahamu. Aidha inasaidia sana 
kufikisha na kusambaza kazi zangu nilizofanya kuwafikia watu wengi zaidi”.

Ni mafanikio gani umeyapata kwenye Sanaa?
“Kushiriki katika majukwaa makubwa ya Sanaa. Kupata fursa nyingi za kazi za nje na ndani ya Nchi. Aidha kutimiza 
malengo yangu kupitia Sanaa.

Collins Frank Ezekiel 
KANUMBA CHANZO CHA KUWA MWIGIZAJI

PALE Azam TV kuna Tamthilia inaitwa “Fungu Langu”, 
ambayo inahusu zaidi mambo ya familia, wapo kina Jenifer 
Kyaka, Stanley Musungu, Chekibudi, Mayasa Mrisho na 
majina mengi makali.

Licha ya Tamthilia hiyo kuwa na majina makubwa, lakini 
kuna kijana mmoja anatumia jina la Nelson kwenye hiyo 
Tamthilia, anawasha sana moto.

Anaigiza na kufanya kazi kubwa sana na anaonekana kuwa 
na kipaji kikubwa sana cha kufanya Sanaa. Kijana huyo 
jina lake halisi ni Collins Frank Ezekiel akiwa na miaka 22. 
Yaani amezaliwa 2001.

Ana majina yake ya kazi kama Bestking na Acclaim. Tupo 
naye hapa kwenye hii Makala na anazungumza kuhusu     
maisha yake ya Sanaa.

Umefanikiwa kuigiza filamu na thamthilia ngapi mpaka sasa na ipi imekupa jina?
“Nimefanikiwa kupata nafasi ya kucheza Filamu mbili “STILL OKAY TO DATE”, “LOVE TRANSFUSION”, kwa sasa 
natamba na Tamthilia “FUNGU LANGU na RIPOTI”.

Tuzo yoyote uliyowahi kuwania au kushinda?
“Niliwania tuzo ya TAFFA kama Muigizaji Bora Chipukiza wa Kiume, SWAHILI WEEK FASHION kama Best Fash-
ion Content Creator. Tuzo za EAESA kama Muigizaji Bora Chipukizi wa Kiume, na  UNIVERSITY AWARDS kama 
Muigizaji Bora wa Kiume”.

Warda Seif
JINA JIPYA KWENYE TASNIA YA FILAMU

Tasnia ya Filamu inashuhudia Mapinduzi ya wazi kutoka 
kwa Waigizaji mbalimbali Chipukizi ambapo mabadiliko 
haya huonekana kwa kasi kutokana na uwezo na ujuzi wa 
Waigizaji wapya wanaofanya vizuri katika Tasnia hii.

Katika Majina ya Wasanii wa Kike Chipukizi wanaofanya 
vizuri huku wakivaa uhusika tofauti tofauti huwezi kuacha 
kumtaja Warda Seif maarufu kama Salama jina ambalo     
alijizolea umaarufu kwenye Tamthilia ya Single Mama ya 
Jacob Steven almaaruf  ‘JB ‘.

Msanii huyo Chipukizi anaefanya vizuri kwa sasa Kipaji 
chake kilianza kuonekana mapema kunako miaka ya 2009 
pale alipoanza kuonyesha umahiri wake wa Sanaa Shuleni 
akiwa darasa la 4.

Salama anasema kipaji chake kilianza kukaziwa nati na 
Msumari na Mjomba wake kutokana na kuvaa husika        
pasipo kuonesha aibu yoyote ile.

Warda Msanii ambae kwa sasa ana Miaka 24 akiwa Bin-
ti Mdogo 2010 alianza kucheza Filamu mbalimbali lakini 
hazikuweza kumtambulisha vizuri kwenye Kiwanda cha 
Bongo muvi.

Anamtaja Mkongwe wa Tasnia ya Filamu nchini Jacob Steven almaaruf ‘JB’ ndio aliye mshika mkono na kuwaonyesha 
Watanzania kuwa Warda ana Kipaji .

Tamthilia yake ya Kwanza ya’’Single Mama’’ chini ya Jerusalem Film iliweza kuwaonyesha Watanzania kuwa Warda 
anaweza kuvaa uhusika vilivyo hasa alivyocheza kama Binti mdogo kutoka kwenye Familia ya kimasikini akiwa na 
tamaa na kujihusisha na mahusiano na watu waliomzidi umri.

Pia amepata nafasi ya kushiriki kwenye Tamthilia ya “Kombolela” pamoja na “Fundi”. 
Hata hivyo anatoa wito kwa Wasanii wakubwa kumpa nafasi kushirikiana nao katika kazi zao.
Anaeleza hisia zake kuwa anatamani kupata mtu ambae atamshika mkono ili afike mbali zaidi na kufanya kazi tofauti 
tofauti. 

Anakiri kuwa Sanaa ndio kipaji chake na ndio ajira yake hivyo anatamani na anaongeza jithada ili aweze kuwania nafasi 
ya kuingia kwenye Tuzo za Filamu ili aweze kujipima uwezo wake na Wasanii wengine.
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Neema Walele (Brenda)
ALIANZA KUIGIZA AKIWA DARASA LA PILI

NEEMA Walele siyo jina ngeni kwenye Tasnia ya Tamthilia 
na Filamu nchini, amekuwa akifanya kazi nyingi za kuigiza 
kwa miaka mingi.

Wengi wanamfahamu kwa jina la Brenda, leo tupo naye 
hapa na anazungumza na kutoa historia ya maisha na kazi 
yake.

Historia yako kwa ufupi
“Jina langu ni Neema Walele, nina miaka zaidi ya 30, ni-
mezaliwa Dar ingawa mimi asili yangu ni Mnyamwezi ku-
toka Tabora na nimebahatika kuwa na watoto wawili.

“Kuhusu kuigiza nilianza nikiwa Shule ya Msingi huko    
Tabora ambako nilipata elimu yangu ya Msingi. Kipaji 
changu kiliibuliwa na Mwalimu wangu Levocatus Kim-
belembele.

“Akanijenga na kunifunza njia zote za uigizaji, hapo ikan-
ifanya nishiriki kwenye Mashindano ya UMITASHUTA  
tangu nikiwa darasa la pili na nikafanikiwa kuwa Muigizaji 
kinara kitaifa na hapo nikiwa darasa la tano.

“Kisha nikasimama, nikajikita zaidi kwenye masomo, baa-
da ya masomo nikiwa na miaka kama 19 hivi nikarudi tena 
kwenye maigizo, ingawa kwa wakati huo nilikwa nashoot 
Matangazo tu.

Mwaka 2008, nikaigiza Filamu yangu ya kwanza inaitwa “Mtoto wa Mkimbizi”. Kwahiyo safari yangu ikaanzia pale 
rasmi na nilipewa uhusika mkuu, baada ya hapo nikafanya kazi nyingi sana.

“Kwa sababu nilikuwa napenda kuigiza na kuonekana kwenye TV na nimefanya kazi bure sana kwa kuwa nilikuwa 
nataka kuwa maarufu”.

Changamoto unazokutana nazo kwenye kazi yako ya Sanaa ni zipi?

“Changamoto siyo kubwa sana ni zile za kawaida tu, kama kuchelewa kurudi nyumbani, kukwazana na watu ambao 
unafanya nao kazi.

“Kukosa muda wa kukaa na watoto na kuwapa malezi yote kwa sababu kuna wakati unarudi nyumbani saa 9 Usiku na 
Asubuhi unaondoka tena. Labda kingine ni maslahi bado kusema unapata mzigo mkubwa”.

Ni namna gani umekuwa Kioo cha jamii kama Msanii?
“Nimejaribu kuwavutia watu wengi sana kupenda Sanaa kwa sababu yangu mimi ukienda huko Mkoani. Mfano kwenye 
“Siri za Familia” ambako nimefaya  kwa Episode 8 na jina la Brenda lilitokea huko.

“Baba yangu pia amekuwa shabiki mkubwa wa Sanaa kwa sababu yangu kwa kuwa mwanzo alikuwa haamini kupitia 
mimi. Lakini kwa sasa anajivunia kuona binti yake anafanya kazi hii ya Uigizaji.

Una miaka mingapi kwenye Sanaa?
“Kwenye Tasnia nina zaidi ya miaka 15, kwa sababu nilianza rasmi mwaka 2008. Nimefanya kazi nyingi sana, Tamthilia 
zaidi ya sita, Filamu zaidi ya 10”.

USHAURI WA RICH RICHIE KWA WASANII CHIPUKIZI

BILA shaka jina la Msanii Single Mohammed Mtambalike 
‘Rich Richie’ halina ugeni masikioni mwa wapenzi, mash-
abiki na wadau wa Sanaa ya Maigizo, Tamthilia na Filamu 
kwa ujumla.

Hiyo inatokana na kuwa, Richie anayetaja siri ya mafanikio 
yake kuwa ni kuwa msikivu na kutojikweza kwa wengine, 
hususan mashabiki na wapenzi. Single ‘Rich  Richie’ ni kati 
ya Wasanii Waanzilishi wa Michezo ya Kuigiza ya kwenye 
luninga.

Alianza kujipatia umaarufu mwaka 1997, alipokuwa akiigi-
za katika luninga ya ITV, akiwa na kundi lililokuwa likiju-
likana kama ‘4 For You’, lililojumuisha Wasanii 4, wengine 
3 wakiwa ni Bishanga, Aisha na Waridi. 

Richie anabainisha kuwa, akiwa na ‘4 For You’ katika ITV, 
aliweza kushiriki kucheza michezo mingi iliyogusa nafsi za 
Mashabiki na Wapenzi mbalimbali.

“Hapo kuna “Ahadi”, “Sinia”, “Kosa Moja” na “Single Mama” ambayo watu wengi sana walinifahamu huko na kuna 
kazi nyingine nyingi ambazo zimetoka na hazijatoka”.

Ni nani amekuwa Mshawishi wako mkuu katika Sanaa?
“Mimi napenda sana kuangalia kazi za nje, tangu nikiwa mdogo, lakini kwa hapa Tanzania navutiwa zaidi na ‘Monali-
sa’, ni dada angu, mtu mzuri na rafiki yangu pia.

“Amefanya kazi kwa muda mrefu sana lakini hana habari mbaya ni mtu ambaye ameweza kujificha kwa muda mrefu 
bila kuweka mambo yake hadharani licha ya kuwa mtu maarufu sana”. 

“Kwa Ulaya nampenda ‘Angelina Jolie’, ni mama na anafanya kazi ngumu na bado anabaki kuwa Mama na anaendesha 
maisha yake.

Ni malengo gani umepania kuyatimiza maishani?
“Nina ndoto kubwa sana, natamani kuona  kazi zangu zikifika kwenye levo ya Kimataifa, kama Netflix huko, ingawa 
kuna vipande vichache vya “Binti” vilionekana huko lakini bado.

“Natamani kuwashika mkono na vijana wengine wenye vipaji huko na wao waweze kufikia malengo yao”.

Mbali na Sanaa ni shughuli gani unajishuhulisha nazo Kiuchumi?
“Nafanya kazi nyingine ndogondogo kama ambavyo tunajua kuwa Sanaa yetu hailipi sana, licha ya kwamba imesaidia 
kusomesha wanangu, kuwa na kibanda changu, nina kigari kidogo. Lakini bado Sanaa haitupi tunachostahili.

Ukuaji wa Teknolojia kwenye Sanaa una msaada gani kwa upande wako?
“Umesaidia kurahisiha baadhi ya kazi zangu, kujitangaza na kupata kazi za kufanya”.
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“Mwaka 1998, tuliamua kubadili jina la kundi letu na kuliita ‘Nyota Ensemble’, baada ya kuliona limekwisha kuwa 
kubwa, ambapo tulishawaongeza pia Wasanii wengine kama JB, Monalisa na Natasha,” anasema Richie.

Richie anasema, mwaka 2000, ‘Nyota Ensemble’ ilisambaratika, akaasisi kundi lingine lililotikisa vilivyo kwenye lunin-
ga ya CTN, lililojulikana kama ‘Nyota Academia’, akiwa na Wasanii zaidi ya 30, ambao wote wametokea kuwa maarufu 
mno hivi sasa. 

Anawataja baadhi ya Wasanii hao kuwa ni Vicent Kigosi ‘Ray’, marehemu George Tyson, Lomole Matovolwa ‘Big’, 
Abiola, Abdallah Kombora, Macklin Mdoe, Macha, Mjomba Fujo, Mobby Mpambala na Mack Legan Kipara wa Ori-
jino Komedi.

Richie anasema kuwa, mwaka 2002, alianzisha kundi la ‘Kamanda Family’ lililowaibua wasanii kama Issa Mussa 
‘Claude’, Shija, John Lista, Haji Adam ‘Baba Haji’, Hashim Kambi, John Kallage, Ahmed Olotu ‘Mzee Chilo’ na Fatma 
Shimweta.

“Ilipofika Juni, 2003, niliajiriwa na Kampuni ya kutengeneza majani ya chai, ‘Chai Bora’, hivyo nililiacha kundi la   
Kamanda mikononi mwa Baba Haji, nikaenda kuwajibika kama Meneja Masoko na Matangazo,” anasema Richie.

Anasema kuwa, wakati huo alikuwa na Kampuni yake iitwayo ‘Rich Richie Art Promotion’ iliyokuwa na mkataba na 
Chai Bora tangu mwaka 2001, ambapo mwaka 2005, aliibadili jina Kampuni hiyo na kuiita ‘Bulls Entertainment’.

Richie anaeleza kuwa, Kampuni ya Rich Richie ilikuwa ikijihusisha na matangazo pekee, lakini alipobadili jina na kuii-
ta ‘Bulls’ ikawa pia inajishughulisha na uandaaji filamu, kuuza na kukodisha wasanii na maonyesho.

Kadhalika, anasema kuwa, alikwishapata mafanikio mengi tangu ajitumbukize katika sanaa ya uigizaji. Kupitia kam-
puni yake ya Bulls ambapo, alipokea tenda kemkemu hizi na zile zilizomfanya awajibike kila uchao bila kupumzika.

“Nilionekana kwenye filamu nne kabambe, ikiwamo moja ya kwangu mwenyewe, ‘Skendo’, iliyotikisa sokoni niliy-
owashirikisha Rose Ndauka ‘Mamaa wa Bulls’, marehemu Adam Kuambiana, Dk. Cheni, Mobby Mpambala, Faiza Ally 
na Barafu,” anasema Richie. 

Anazitaja nyingine alizocheza akiwa ameshirikishwa kuwa ni ‘Kimya’, ‘Perfect Man’ pamoja na ‘Zawadi ya Birthday’ 
inayoandaliwa na Kampuni ya Jerusalem Film Company, akicheza kama Daniel.

Baadhi ya filamu nyingine alizowahi kucheza miaka ya nyuma zaidi ni ‘Agano la Urithi’, ‘Kwa Heshima ya Penzi’, 
‘Copy’, ‘Kindergarten’ pamoja na zile nne za kwake mwenyewe ambazo ni ‘Solemba’, ‘Swahiba’, ‘Mahabuba’ na 
‘Stranger’.

‘Rich Richie’, aliyezaliwa Oktoba 5, mwaka 1972, jijini Dar es Salaam na kubahatika kupata elimu ya msingi katika 
shule ya Mnazi Mmoja na ya Sekondari katika shule ya Al Hamain, zote jijini Dar es Salaam.

Ushauri kwa Wasanii Chipukizi
Richie amekuwa msanii mkubwa na mahili kutokana na kuongeza bidii katika kipaji chake na kusikiliza maelekezo ya 
watu mbalimbali.

Katika hilo ameamua kutumia fursa na jukwaa hili kuwapa ushauri vijana juu ya kile ambacho wanatakiwa kufanya ili 
waweze kutoboa kwenye kazi zao za Sanaa ambazo wanafanya.

“Wasanii wanapaswa kusikiliza ushauri kwa waliowatangulia, pia kuongeza ubunifu wao kwa sababu mtarishaji wa 
tamthilia anaangalia mtu mwenye vionjo vingi,”.

Msanii huyo anasema kazi ya Sanaa ni kazi kama zingine hivyo vijana wanapaswa kutambua hilo na kuongeza bidii 
katika uigizaji.

“Tunahitaji kupata wakina Richie wengine katika Tasnia ya Uigizaji, vijana wanatakiwa kuongeza bidii katika kuigiza 
na kukubali kukosolewa.”

TASNIA ya Tamthilia na Filamu kwa sasa imechangamka sana, kuna mchanganyiko wa kazi nyingi kutoka kwa            
Wakongwe na Vijana wenye damu changa.

Hiyo inafanya kila upande uwape hamasa upande mwingine kufanya kazi bora. Kwenye Visimbuzi huko kuna mpishano 
mkubwa wa kazi, kila mmoja akitaka kufanya kazi bora zaidi.

Hiyo imefanya tuone mabadiliko makubwa sana kwenye utendaji wa kazi hizo za Sanaa kuanzia stori, Uigizaji, Washiri-
ki, mazingira hata namna ya kuongoza na kupiga picha za matukio.

Lakini kwenye uwingi huo wa kazi kwa maana ya Tamthilia na Filamu, sio zote ambazo zinakimbiza au kufanya vizuri, 
zipo ambazo zinafuatiliwa sana na nyingine kawaida tu.

Makala hii inakusogezea kwa uchache zile Tamthilia ambazo zinafanya vizuri na hata Filamu ambazo zimefika mbali 
na kutoboa Mtaani kwa ngazi ya Kitaifa na Kimataifa.

Tamthilia ya “FUNDI” ilianza kutimua vumbi 
kwenye Kisimbuzi cha Azam TV kuanzia tare-
he 7/11/2022 siku ya J3, ilikua inaruka kuanzia 
saa 1:30 usiku.

Muongozaji alikuwa ni Duma, ambaye pia 
alikuwa Mwigizaji Mkuu akiwa na Waigizaji 
wengine kama Shamsa Ford, Frola Mvungi na 
Mastaa wengine.

Tamthilia hii ilifanya vizuri sana mtaani, na 
ilimalizika takribani mwezi mmoja uliopita 
na kuacha kumbukumbu kwenye vichwa vya 
Wapenda Filamu na Tamthilia nchini.

Inawezekana hii ndiyo ikawa Tamthilia pendwa zaidi 
nchini ambayo inaruka Azam TV, Zahanati Ya Kijiji am-
bayo ilianza takribani mwezi mmoja uliopita, imebeba 
hadithi tamu na inayopendwa sana Mtaani.

Uwepo wa waigizaji mchanganyiko, wakongwe na     
wapya kunanogesha zaidi tamthilia hiyo, uwepo wa 
Bi Star, Kimbembe, Tausi na Masala, Diku, Bi Ubwa,               
Mauja, Ombeni na Washiriki wengine.

Tamthilia hii imechezwa mkoani Lindi, ikiandikwa na 
Abdul Juma ‘Writer’, ikiongozwa na Director Majag, ni 
moja kati ya tamthilia pendwa sana

TAMTHILIA NA FILAMU 
ZINAZOTAMBA KWA SASA

FUNDI

ZAHANATI YA KIJIJI
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Ukitaka kujua kama wenye familia kuna 
mambo mengi, basi tazama Fungu Langu, ni 
Tamthilia moja kali na pendwa ambayo inaru-
ka kupitia Azam TV pia.

Jeniffer Kyaka, Stanley Musungu, Mayasa 
Mrisho, Chekibudi, Wasanii Chipukizi kama 
Loreen Khalfan, Collin Frank, Dolly Doche na 
wengine wameifanya Tamthilia hii kuwa moja 
kati ya zinazopedwa sana kwa sasa. 

HII ni tamthilia ambayo inaruka Azam TV, 
kuna majina makubwa kwenye Tasnia ya 
Utangazaji na Uigizaji humo ndani, Mtu Imara 
na Salma Dakota kutoka Wasafi FM.

Wasanii wakongwe kama Cathy Rupia, Mau 
Fundi, Adam, wakichanganyikana na Wasanii 
Chipukizi kama Naah, imeifanya iwe kazi bora 
sana

Kutoka kwenye mikono ya Mwanadada La-
matah Leah, hapa hakuna namna nyingine ya 
kuweza kusimulia utamu na ubora wa kazi hii.

Quick Rocka, Mimi Mars, Lulu Diva, Stanley 
Musungu, Romy Jones, na wakali wengine 
kama Gabo, Dorah hawa wote wanafanya kazi 
isonge mbele na kwenda juu zaidi. 

Achilia mbali uwepo wa waigizaji kutoka nje 
ya Nchi. Inaruka kupita Kisimbuzi cha DSTV.

FUNGU LANGU

KOSA MOJA

JUA KALI

Hii ipo kwenye mikono salama ya gwiji wa 
Filamu na Tamthilia nchini Jacob Stephen 
‘JB’, halafu humo ndani kuna gwiji mwingine 
Mwanamama Grace Mapunda.

Binti machachari Jenifer Kanumba, Mr Pim-
bi, Ramy Galis, Mbotto, Nandy, Tino, Nicole, 
Carlos, Ben Kinyaiya, Esha Buheti, Nelly 
Kimwelu, Fabrizo na majina mengine ambayo 
wanaiweka juu Tamthilia hii inayoruka DSTV.

Hii ni tamthilia ya Vichekesho ambayo in-
arushwa DSTV, humo ndani wapo kina Tin 
White, Mkono wa Mkonole, Masantula, Rin-
go, Sabufa, Dullvan na wengine na kuifanya 
iwe bora.

Hii ni Tamthilia mpya ambayo inaruka 
Azam TV, ambayo ipo chini ya Chuchu 
Hansy, akiwapa mashavu Mastaa kama Ray                              
Kigosi, Rich Mtambalike, Thea, Lukamba na                       
wakali wengine ambao wanaifanya iwe kati ya 
Tamthilia kali Bongo.

HUBA

KITIMTIM

KOSA MOJA
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WAPAMBAJI 
(MAKE UP ARTISTS
NA KAZI YA KULETA UHALISIA KATIKA FILAMU

Ukizungumzia Mapambo (Make-Ups) watu wengi akili huenda moja kwa moja kwenye kupendeza, lakini ukizungum-
zia Wapambaji (Make Up Artists) unazungumzia kitu tofauti kabisa.

Katika Filamu huwa kunakuwa na uhusika tofautitofauti, watu huweza kucheza kama Mke wa mtu, Sugar mummy, 
Changudoa, House Girl, Chizi, Jini, Mchawi n.k.

Na kama unavyojua kwamba Filamu ni kuchukua maisha halisi na kuyaweka katika maigizo hivyo ni muhimu kumfa-
nya mtu anaecheza sehemu fulani afananie na sehemu anayocheza.

Hufanyika hivyo ili aweze kuleta uhalisia kwa maana ya kuvaa uhusika kamili siyo wa maneno tu bali hata muonekano, 
kama ni Chizi inabidi aonekane Chizi kweli, kama ni Changudoa muonekano wake inabidi uwe hivyo.

Na hiyo ni kulingana na sehemu anayocheza na si kwa kupendeza peke yake kama ambavyo wengi tunafikiria.

Hivyo maana halisi ya Mapambo athari (Make-ups) katika Filamu ni kitu chochote ama ile hali ya kumbadilisha mtu ili 
aweze kuwa na muonekano na afanane kwenye uhusika anaotakiwa kuucheza.

Kwenye sehemu husika inaweza ikawa wa kupendeza ama kuchukiza. mfano mtu anaweza akacheza kama Mzimu ama 
Jini, mhusika anaweza akapakwa masizi.

Kwenye Filamu hata kama mtu amepakwa masizi ili atishe, hiyo kwenye Filamu hatutaita masizi bali ni Mapambo athari 
(Make-Ups). Na hivyo ndivyo Mapambo  athari (Make Ups) yanafanya kazi kwenye shughuli za Filamu na Tamthilia.

Lakini tukirudi kwenye Filamu zetu za hapa nyumbani, mara nyingi Wapambaji (Make-Up Artists) wetu wanashindwa 
kwenye hili na sielewi tatizo linakuwa wapi, mtu anaweza akacheza yuko na ametoka kuamka lakini atarembwa kupit-
iliza kiasi kwamba hata ule uhalisia huupati  ama yuko Kijijini hajawahi kufika hata Mjini na maisha yake ni ya hali ya 
chini kabisa lakini kawekwa dawa ama mawimbi (Wave).

Sasa swali la kujiuliza hapa hivi haya  Mapambo (Make-ups) yetu ni sawa kweli? zinaendana na mazingira halisi? Licha 
ya kuwa kuna mabadiliko makubwa ya Filamu na Tamthilia kutokana na ukuaji wa Teknolojia?

TULIPO SASA

Ulimwengu wa urembo unazidi kukua karibu kila mwanamke kwa sasa anajua kujipamba na wengine wasiojua basi 
wanapambwa na wale wanaojua.

Kufanya mambo kuwa rahisi basi wale Wapambaji (Make-up artists) wanaojua huwa wanafundisha kupamba kwa da-
rasa inaweza kuwa kwa mwezi au wiki inategemea na muda na mipango ya Mwalimu huyo.

Kutokana na ili tukajiuliza Je? hawa walimu wanajua mtu anataka kuwa makeup artist wa aina gani? Hawa wanafunzi 
huwa wanachukua muda wao kutaka kujua zaidi kuhusu Mapambo (Makeups) au ni kwenda na wakati kwa sababu bi-
ashara hii inalipa kwa sasa basi na wewe ufanye?

PICHA MBALIMBALI ZA MAPAMBO (MAKE UPS) 
ZILIZOLETA UTOFAUTI NA UHALISIA

Sisi kwetu Wapambaji (Makeup Artists) ni Sanaa, unaweza kujifunza ukafanya lakini usiweke nguvu kubwa kama yule 
ambae anafanya kwa kupenda na sio kwa ajili ya kwenda na wakati. 

Hii ndio utakuta wengi wanafanya kitu kimoja hamna utofauti wa kazi, lakini wale ambao huwa wanafanya kwa upendo 
huwa wanajaribu vitu vingine mara kwa mara. 

Kuna aina nyingi za Wapambaji (Makeup Artists) lakini leo tunakuletea hizi 4 ambazo ndizo zinazojulikana sana.

MPAMBAJI WA MITINDO (FASHION MAKEUP ARTIST)
Hawa ni wale ambao wapo nyuma ya maonesho mbalimbali ya sanaa, wapo nyuma ya kurasa za jarida.

Ili kuwa Mpambaji inabidi uwe unajihusisha na kujua nini kiko sokoni katika Uliwengu wa mitindo yaani mavazi na 
mapambo hii inasaidia kufanya kazi yako kuwa rahisi.

Lakini pia inabidi ujifunze namna ambavyo wanafanya kazi na uwe mbunifu kuwa na njia zako ambazo umezitengeneza 
mwenyewe. 

MPAMBAJI WA VIPODOZI (BEAUTY MAKEUP ARTIST) 
Hawa ndio ambao tunao wengi, hawa wanafanya Mapambo  (Make ups) kila siku za kawaida labda kwenye harusi, Red 
Carpet lakini pia huwa wanafanya vitu vingine kama kutengeneza nywele na uso ‘facial treatment’.

Hawa ni wale Wapambaji ambao kwa hapa kwetu tunawaita Wapambaji wa Saluni (Saloon Makeup Artists) wawe 
wamesomea Veta, Makeup College au kwa mtu ila wanawaze kukupamba kutoka ulivyozoeleka kuwa vingine.

FILAMU - MPIGAJI TAMTHILIA - JUA KALI
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TAMTHILIA - KITIMTIM

TAMTHILIA - HUBA

TAMTHILIA - ZAHANATI YA KIJIJI

MPAMBAJI ATHARI WA FILAMU NA SINEMA (FILM AND MOVIES MAKE UP ARTIST)
Hawa ni wale ambao uwapaka Mastaa na kuwabadilisha muonekano katika Filamu na Tamthilia, kama ukiangalia Fila-
mu za wenzetu kuna wale ambao wanapakwa Mapambo  athari (Special effects) ya vidonda.

Wanambadilisha mtu kuonekana kijana au mzee, anaweza kubadilisha muonekano wa mwili n.k, hawa wanafanya zaidi 
kwenye Sinema na Filamu zile zenye stori ya kutisha, Uchawi na Mazombi.

Kabla ya kuingia huku ni vyema kujua unataka kuwa Mpambaji wa aina gani, hii itasaidia kupata mgawanyiko wa kazi 
lakini pia kupata ladha tofauti.

Tupende kujifunza na kujua zaidi kuhusu vitu tunavyotaka kufanya, hii itasaidia kuchagua kile ambacho ni bora. 

Kwa sasa kazi za muziki na filamu zina tumia sana makeup artist lakini kwa bahati mbaya wale wangi tulionao                   
wachache ndio wanajua kutofautisha Mapambo ya kawaida na Mapambo katika Filamu na Muziki.

USHIRIKIANO USHIRIKIANO 
WA WASANIIWA WASANII  
WA KIMATAIFA KATIKA FILAMU ZETU NA TIJA YAKE

UHALISIA ni kwamba kwenye kazi ya Sanaa inapotokea Taifa moja limeshirikiana na Wasanii kutoka kwenye Taifa 
lingine lengo kuu huwa ni moja tu, ambalo ni kupanua wigo wa kibiashara.

Kwa sababu, kama Mtanzania atafanya kazi na Msanii kutoka Nigeria, moja kwa moja itakwenda kumfanya atambulike 
na kutengeneza soko kwenye Nchi ya Nigeria kupitia kazi hiyo.

Mifano ya hilo ipo mingi sana, kwani mwanzoni mwa miaka ya 2010, Marehemu Steven Kanumba aliweza kufungua 
milango ya Sanaa yake kwenye Taifa la Nigeria, mara baada ya kufanya Filamu ya Dar to Lagos ambayo walishirikiana 
na Wasanii wenye majina makubwa pale Nigeria.

Kisha zikafuatia kazi nyingine nyingi ambazo Kanumba alifanya na Wasanii kutoka Nigeria ambao aliwasafirisha na 
kuwaleta hapa. Baadaye Kanumba akafanya kazi na Staa wa Nigeria Van Vicker kwenye Filamu ya Devil Kingdom 
ambayo ilikuwa kali sana.
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Kwa siku za hivi karibuni tumeona katika Tanthilia ya Jua Kali watu mbalimbali akiwemo  Van Vicker, Richard Mofe, 
wakiwika Bongo kutoka Nigeria, Rabby Bray kutoka Ghana, Gloria Songoro kutoka Kenya, Shomadjozi kutoka South 
Afrika pia  wakiwemo  Celistine Gachuhi maarufu kama Selina  katika tamthilia ya Yalaiti, Peter Kamau Tamthilia ya 
Jua Kali na Waigizaji wengine ambao wamekuwa wakifanya kazi kwenye Tasnia ya Kitanzania lakini pia kuna Wasanii 
wengi wa Tanzania ambao wanafanya kazi ya Tamthilia nchini Kenya.

Haya yote yamekuwa na tija kwa kuwa yanapasua anga na kutengeneza wigo mpana kwa Wasanii na Waigizaji kufanya 
vizuri katika anga la Kimataifa.

Lakini pia lengo la kuwapa mashavu wasanii ni kutaka kujikuza kwenye Mataifa mengine ambayo ni ngumu kupata 
soko lake.

Kulingana na tafiti mbalimbali za masuala ya Filamu Barani Afrika, Tasnia ya Filamu nchini Tanzania kwa sasa inashika 
nafasi ya tatu kwa kutoa filamu nyingi na ambazo zimekuwa zikitamba ndani na nje ya Bara la Afrika.

Vyuo vikuu mbalimbali Duniani vinavyotoa kozi ya lugha ya Kiswahili vimekuwa vikitumia Filamu za Kitanzania 
kujifunzia lugha hiyo kwa ufasaha.

Hata hivyo, bodi ya Filamu kupitia Wizara ya Sanaa na utamaduni imeweza kutoa mkopo kwa wasanii mbalimbali ikiwa 
ni chachu ya kuboresha na kusaidia katika kutoa kazi zilizo na uweredi na ubunifu.

Kazi yoyote ya Sanaa inafanywa na watu, watu hao wanafanya kwa ajili ya watu au kundi fulani la watu.

Inaaminika kuwa, maoni au mawazo yana nafasi kuu mbili, kujenga na kubomoa. Kuna watu au mtu ukimkosoa unaku-
wa umemuharibu kabisa.

Kuna ambao ukiwakosoa unakuwa umewajenga. Sasa hapa hii ni kona ya mashabiki ambao wamefunguka na kutoa 
maoni yao juu ya kazi mbalimbali za filamu na tamthilia wanazozipenda

Director Tony
“Mimi ni Mtangazaji wa radio na pia ni mdau mkubwa sana wa kazi za Filamu na Tamthilia. Napenda kazi nyingi za 
Wasanii kwa kuwa nimekuwa nikifanya nao kazi”.

“Kitu ambacho napenda kwenye kazi nyingi ni ubora wa utendaji kazi kwa maana ya video kuwa na ubora kwenye kazi 
nyingi. Ingawa bado kuna changamoto kubwa kwenye kupata watu sahihi wenye vipaji”.

Hope Baby
“Kitaaluma mimi ni Mfasihi (Literature), nimeandika vitabu vingi pale Chuo Kikuu cha Dar es salaam na kuandaa kazi 
nyingi.
“Tamthilia nyingi nzuri, mfano Jua Kali, Lamatah amejitahidi sana kuandika na kuongoza, kuna mambo mengi sana 
ambayo yanavutia kuyatazma”.

“Waigizaji wanabadilika kulingana na wakati, Muigizaji habaki na uhusika ule ule tu. Utakuta leo katili, kesho mtu 
mzuri na kuna mchakato wa kuona mabadiliko yake.

Khadija Designer
“Mimi ni mdau haswa wa Tamthilia na Filamu, napenda “Huba”, “Jua Kali” na kazi nyingine, kitu ambacho wanatakiwa 
kuboresha zaidi ni stori zao”.
“Nyingi zinakuwa nyepesi na rahisi kujua nini kinakwenda kutokea kesho. Kitu kingine wanatakiwa kutafuta sura ngeni 
ambazo zenye uwezo mkubwa na siyo kuwapa nafasi Wakongwe tuu ambao wengi wanaigiza kawaida.

Zanura Shaibu
“Mimi ni Mama wa nyumbani, lakini ni mdau mkubwa sana wa Tamthilia na Filamu, hakuna Filamu au Tamthilia kali 
ambayo sijaiona. Kwa sasa napenda zaidi “Zahanati ya Kijiji”.

“Mule ndani watu wote wameweza kuzishika vema nafasi zao. Ukimtazama Bi Ubwa, Diku na wengine wanacheza 
vizuri sana. Kitu pekee ambacho kinapunguW ni ushirikishwaji wa wanakijiji”.

“Inatakiwa kungekuwa na Scene mpito nyingi za wanakijiji kile ili kuongeza uhalisia, lakini wanajitahidi sana.

Rashid Omary
“Mimi ni Mwandishi na ukweli navutiwa sana na “Jua Kali”, nampenda sana Quick Rocka ameweza sana kubadilika 
mle ndani na kucheza uhalisia”.

“Alikuwa katili na Msela asiyejali wala kuwa na huruma kwa Wanawake, lakini unaweza kuona mapenzi yamemkamata 
na sasa analia tu kama Fala”.

KONA YA KONA YA MASHABIKIMASHABIKI  
JUU YA KAZI ZA WASANII AMBAO WANAZIPENDAJUU YA KAZI ZA WASANII AMBAO WANAZIPENDA

Pascal Tokodi Richard Mofe

Celestine Gachuhi Sho Madjozi
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Mohamed Hussein
“Mimi ni Digital Content Creator nipo East Africa TV, kuna shida binafasi naiona kwenye Tasnia yetu, hakuna Wasanii 
wapya wanaozaliwa na kuwa Mastaa, ukijiuliza tangu Kanumba amekufa ni Staa gani kazaliwa ambaye anashtuaTasnia, 
Madirector na Maproducer wenye nguvu wajikite kutengeneza stori ambazo kimsingi zitazalisha watu wapya.

“Lakini siyo mbaya kuna dogo anaitwa Frank Collins anacheza “Fungu Langu”, naona anakuja vizuri na anafanya   
vizuri. Namfuatilia sana”.

Khadija Bakari
“Nafikiri kwangu “Jua Kali” ni bora kwangu, napenda sana namna ambavyo Mimi Mars anacheza kwa uongo ambao 
upo kweli kwenye maisha ya Wasichana wengi wa mjini.
“Lamatah aongeze watu na Mastaa wengine kutoka nje nafikiri itazidi kumpa soko zaidi la Kimataifa.

Juma Kakunda
“Mimi ni mdau haswa wa Tamthilia na Filamu, napenda “Huba Series, lakini pia kuna ile Filamu ya “Binti” ya Seko 
Shamte, ni nzuri sana inatoa fundisho kubwa sana kwa Mabinti Zetu.
“Kibongobongo namkubali sana Grace Mapunda, ambaye anacheza “Huba” kama Tessy, anajua sana yule Mama, 
ukimuweka popote lazima akupe kitu.

Anthony Makombo
“Mimi nampenda sana Bi Star, yule Mama anajua sana kuigiza, ukimuona alivyocheza kwenye “Jua Kali”, ni tofauti 
kabisa na kwenye “Zahanati ya Kijiji”.

“Yaani kama Soka basi yule ni kiungo kama Sure Boy unampa mbaya yeye anakurudishia nzuri. Nafikiri Wwaandaaji 
wa hizi Filamu na Tamthilia wamzingatie sana yule Mama, anajua sana na huwa anaongeza kitu kwenye kazi”.

“Nyingi zinakuwa nyepesi na rahisi kujua nini kinakwenda kutokea kesho. Kitu kingine wanatakiwa kutafuta sura ngeni 
ambazo zina uwezo mkubwa na siyo kuwapa nafasi wakongwe tu ambao wengi wanacheza kawaida”.

Zalina Mbarouk
“Binafsi napenda Tamthilia ya “Jua Kali” na Mwigizaji ninayempenda ni Lucas, anajua sana kuigiza yuke Mkaka. Cha 
kuongeza kwenye Filamu zetu na Tamthilia ni ubunifu tu”.

MUHOGO MCHUNGU

HIVI unajua kuwa kwa asilimia zaidi ya 90, Wasanii wote 
maarufu duniani wanatambulika kwa majina ambayo siyo 
yao ya kuzaliwa.

Ndiyo wengi sana, mfano Silvester Stallone, dunia nzima in-
amfahamu kama Rambo. Wapo wengi sana, nimemchukua 
huyo kama mfano tu.

Ukija kwa hapa Tanzania, ndiyo wengi sana wanatambulika 
kwa majina ambayo siyo yao. Vicent Kigosi (Ray), Othuman 
Njaidi (Patrick Kanumba) na wengine wengi.

Inawezekana kabisa, wewe ni kati ya mamilioni ya Watan-
zania ambao wanajua na kufahamu kuwa, Mzee Muhogo 
Mchungu, hili jina kazaliwa nalo.

Lakini ukweli ni kwamba hili ni jina ambalo linampa tu ugali 
na limetokana na kazi yake ya Sanaa, yaani Muhogo Mchun-
gu siyo jina lake kabisa.

SASA ANAITWA NANI?
Jina lake halisi ambalo alipewa na Wazazi wake baada ya kuzaliwa ni Mohamed Mkumbila. Na ukitazama asili ya jina 
la Mkumbila utagundua kuwa ni watu kutoka ukanda wa Kusini ambako ndiyo asili yake.

MUHOGO MCHUNGU LILITOKEA HAPA
Kwenye mahojiano na Muhogo Mchungu, hakusita kuweka wazi kuwa jina hili alilipata siyo kwa makusudio yake, bali 
ni watu na shughuli zake ambazo alikuwa anazifanya.

Anasema ilikuwa ni miaka ya 80, ndipo alipopata jina hili na chanzo kikiwa na biashara zake ndogo ndogo ambazo 
alikuwa anazifanya, ikiwemo kuuza mihogo, ndizi, viazi na vitu vingine vya kula.

“Niliwahi kufanya biashara siyo kubwa sana, nilikuwa nauza mihogo, viazi na ndizi. Sasa ilitokea watu wakawa wana-
kuja wanasema muhogo huu mchungu”.

“Sasa ikawa ni kama kawaida, sasa nami nikaona hapa dawa ni watu kwenda nao hivi hivi, watu wakija kuuliza nikawa 
nawaambia muhogo huu mchungu”.

“Hapo ikawa mwanzo na jina likawa limepata nguvu zaidi na hadi sasa na ikabidi nilitumie hata kwenye kazi zangu za 
Sanaa”.

CHANZO  NA HISTORIA YA MAJINA 
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AMITABH BACHCHAN ALIMFANYA AIGIZE
Muhogo Mchungu anasema yeye aliyemfanya awe Mwigi-
zaji ni nguli wa India, Amitabh Bachchan, ambaye alikuwa 
akimtazama na kumfuatilia tangu akiwa kijana.

“Amitabh Bachchan, ndiye aliyenifanya niwe Mwigizaji na 
niingie kwenye Sanaa, nilikuwa napenda sana namna am-
bavyo alikuwa anacheza”.

“Nikaanza kutamani na mimi kutaka kufanya kama ambavyo 
yeye alikuwa anafanya. Hapo ikawa mwanzo wa kuanza ku-
tafuta namna nzuri za kuweza kufanikiwa kufanya maigizo 
na nikatoboa”.

ALIACHA KAZI YA AFYA KISA UIGIZAJI
Muhogo Mchungu anasema mwaka 1992 aliachana na kazi 
ya katika Hospitali ya Muhimbili kwa sababu ya kufanya Sa-
naa.

Kilichofanya aache kazi ya kuajiriwa ni kero ya kukosa 
kuhudhuria mazoezi ya vikundi vya Sanaa. Na aliacha kazi 
ambayo ilikuwa inamlipa vizuri ili kutimiza ndoto zake za 
kufanya Sanaa.

CHANGAMOTO ALIYOWAHI KUKUTANA NAYO NI 
HII
“Changamoto ambayo nilikumbana nayo ni mzozo wangu 
na Mume wa dada mmoja ambaye alikuwa anawasiliana na 
mimi kwa lengo la kutaka kumsaidia kufanya kazi ya Sanaa.

“Kwa bahati mbaya mume wa yule dada akapata hisia tofauti 
na zile namna ambazo sisi tulikuwa tunawasiliana, nashuku-
ru Mungu akaja akaelewa baadae kuwa hapakuwa na kitu 
kingine zaidi ya Sinema”.

ASICHOPENDA KWA VIJANA WA SASA 
“Hakuna kitu ninakichukia kama maisha ya kuigiza kwenye Mitandao ya Kijamii.

“Ninayachukia kwa sababu ipo siku mtu atakuja kuona maisha yangu halisi ashangae hivyo inapaswa kila mmoja kuishi 
vile Mungu amempangia na siyo kuigiza, hayo maisha feki tuyatupe kule.

“we serve”

www.361africa.com | +255 (0) 715 303 880 | info@361africa.com

@361tanzania
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Barabara ya kivukoni
Utumishi, kitalu H,

S.L.P. 79241,
DAR ES SALAAM

+255 222 121 920
+255 222 121 921

www.filmboard.go.tz

BODI YA FILAMU TANZANIA
Filamu ni Biashara, Filamu ni Ajira
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