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SHERIA YA FILAMU NA MICHEZO YA KUIGIZA, 

(SURA YA 230) 

________ 

 

KANUNI 
________ 

 (Zimetungwa chini ya kifungu cha 38) 

_________ 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina la Kanuni   1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Filamu na Michezo ya 

Kuigiza za mwaka 2020. 
  
Matumizi  2.  Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara. 
  
Tafsiri  3.  Kwa madhumuni ya Kanuni hizi isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Filamu Tanzania; 
 “filamu” maana yake ni mpangilio wa picha za vitu 

vilivyorekodiwa na kufungamanishwa na sauti za 

maneno au muziki na kuhifadhiwa katika kifaa kwa 

mfumo wa digitali, au kwa namna yoyote ambayo picha 

hiyo inaweza kujongea na inajumuisha picha zozote 

zilizo katika mfumo wa filamu au video mbalimbali 

lakini haihusishi video zilizotengenezwa kwa  muktadha 

wa uandishi wa habari; 
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 “Jumuiya ya Filamu” maana yake ni kikundi, mtandao au 

shirikisho lolote linalojishughulisha na masuala ya 

filamu na michezo ya kuigiza nchini; 
 “Kamati” maana yake ni Kamati zenye dhamana ya mambo 

yanayohusu filamu katika Mkoa au Wilaya, 

zilizoteuliwa kwa mujibu wa Sheria; 
 “Katibu” maana yake ni Katibu Mtendaji wa Bodi aliyeteuliwa 

kwa mujibu wa Sheria; 
 “kamati ya haki za wasanii” maana yake ni kamati ya 

kushughulikia haki za wasanii na kusikiliza malalamiko 

ya wadau katika Tasnia ya Filamu; 
 “kamati ya vibali vya nje” maana yake ni kamati ya kuchambua 

maombi ya vibali kutoka kwa watu nje ya  nchi 

wanaotaka kufanya shughuli zozote za filamu hapa 

nchini; 
 “mtu” maana yake ni mtu binafsi, chama, shirikisho, asasi ya 

kiraia, kampuni iliyosajiliwa, ubia ulioandikishwa au 

taasisi ya umma;  
Sura ya 230 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Filamu na Michezo ya 

Kuigiza; 
 “shughuli za filamu” maana yake ni shughuli ambazo 

zinahusisha  masuala ya filamu au michezo ya kuigiza 

kama zilivyoainishwa  kwenye Jedwali la Kwanza; 
 “Taasisi maalum” maana yake ni majeshi ya ulinzi, polisi, 

magereza, uhamiaji, Wizara ya Maliasili na Utalii, 

hospitali, mahakama au Bunge; 
 “tangazo”  maana yake ni picha mnato au picha jongevu 

zilizobandikwa mahali pa wazi au kwa nia ya 

kuhamasisha umma kununua au kuangalia filamu au 

mchezo wa kuigiza;  
 “uhakiki” maana yake ni kujiridhisha juu ya ubora wa maudhui 

na fani kwa mujibu wa Sheria; 
 “ukumbi” maana yake ni jengo, eneo au mahali popote ambapo 

filamu au mchezo wa kuigiza unaoneshwa kwa umma; 
 “usajili” maana yake ni kuorodhesha kwa lengo la kutambua 

mtu binafsi, chama, shirikisho au asasi yoyote 

inayojihusisha na shughuli za filamu au michezo ya 

kuigiza nchini; na  
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana masuala ya 

filamu na michezo ya kuigiza. 
  

SEHEMU YA PILI 

UTAYARISHAJI NA  MAMLAKA 

YA BODI  WAKATI WA UTAYARISHAJI WA FILAMU 
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Kibali cha 

utayarishaji 

wa filamu 

 4.-(1) Mtu yeyote hatatayarisha filamu bila kupata kibali 

cha Bodi. 

 (2)  Kibali cha utayarishaji wa filamu kitatolewa na 

Bodi baada ya Bodi kujiridhisha juu ya maombi ya kibali 

husika. 
  (3)  Maombi ya kibali cha kutayarisha filamu au mchezo 

wa kuigiza yatawasilishwa kwa Bodi si chini ya siku thelathini 

kabla ya tarehe ambayo utayarishaji unakusudiwa kuanza. 
  (4) Maombi ya kibali cha kutayarisha filamu au mchezo 

wa kuigiza yataambatishwa na: 
 (a) muswada wa filamu inayokusudiwa 

kutayarishwa;  

(b) maelezo ya maeneo yatakayotumika wakati wa 

kuitayarisha filamu husika; 

(c) majina na dhima ya washiriki, wasanii na 

waigizaji watakaohusika katika kuitayarisha 

filamu hiyo; 

(d) mchanganuo wa rasilimali na gharama katika 

kutayarisha picha au mchezo husika. 
  (4) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (4), mwombaji wa 

kibali cha kutayarisha filamu au mchezo wa kuigiza 

anayekusudia kutumia vifaa, rasilimali au maeneo yaliyo chini 

ya usimamizi wa taasisi maalum atapaswa kuomba vibali husika 

kwa mujibu wa sheria, kanuni na miongozo ya taasisi husika 

baada ya kupata kibali cha Bodi. 
  (5) Ili kuongeza ufanisi na tija katika suala la utoaji wa 

vibali, Waziri atakapoona inafaa na kwa kuzingatia masharti ya 

Sheria:  
 (a) ataunda kamati ya vibali vya nje kwa madhumuni ya 

kukagua maombi ya vibali yanayoletwa na 

waombaji kutoka nje ya nchi, ili kuishauri Bodi 

kabla ya vibali husika kutolewa; na  

(b) ataunda kamati ya vibali vya Ndani kwa ajili ya 

kuchambua maombi ya ndani ya nchi, ili kuishauri 

Bodi kabla ya kutoa vibali husika,  
 hususani yanapohusisha matumizi ya vifaa na rasilimali zilizo 

chini ya taasisi maalum zilizoainishwa katika Kanuni hizi. 
  
Asasi za 

Serikali pia 

kuomba vibali 

 5. Serikali, wakala au taasisi yoyote ya Serikali 

inayokusudia kutayarisha filamu au shughuli nyingine yoyote 

chini ya Kanuni hizi, kwa ajili ya kufanikisha matukio ya 

kiserikali yasiyokuwa na  manufaa ya kibiashara, isipokuwa kwa 

muktadha wa uandishi wa habari, ulinzi na usalama, itawasilisha 

maombi ya kibali cha kutayarisha filamu au shughuli husika 

kwenye Bodi kama watayarishaji wengine. 



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

6 
 

  
Mamlaka ya 

Bodi kabla na 

baada ya 

kutoa kibali 

 6.-(1) Endapo kabla ya kutoa kibali cha utayarishaji  wa 

filamu au mchezo wa kuigiza unaokusudiwa, Bodi imezingatia 

maoni ya  kamati ya vibali na kujiridhisha uwepo wa maudhui 

mabaya katika muswada wa filamu au mchezo wa kuigiza, 

inaweza kufanya mambo yafuatayo: 
 (a) kukataa kuidhinisha muswada uliowasilishwa;  

(b) kuamuru muswada husika urekebishwe; au 

(c) kutoa maelekezo mengine kadri itakavyoona 

inafaa. 
  (2) Endapo baada ya kutoa kibali cha utayarishaji wa 

filamu au mchezo wa kuigiza, Bodi imebaini kuwa utayarishaji 

husika haujazingatia muswada ulioidhinishwa, Bodi  inaweza- 
 (a) kusitisha kibali husika kwa muda utakaotajwa 

katika tamko, 

(b) kuamuru dosari au mambo yaliyokiukwa  

yarekebishwe; au 

(c) kufuta kibali husika moja kwa moja. 
  

SEHEMU YA TATU 

USAJILI NA VIBALI VYA KUFANYA SHUGHULI ZA FILAMU  
  
Utambulisho 

na vibali 

kutolewa na 

Bodi 

 7.-(1) Mtu yeyote hataruhusiwa kufanya biashara yoyote 

inayohusisha  shughuli za filamu au michezo ya kuigiza pasipo 

kuwa na hati ya utambulisho na kibali kutoka kwa Bodi. 

  (2) Shughuli za filamu zinazopaswa kupata kibali cha 

Bodi  zimeainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi, na 

Waziri anaweza kushauriana na Bodi kuongeza orodha hiyo 

wakati wowote  atakapoona inafaa. 
  
Utaratibu wa 

kupata hati ya 

utambulisho 

na kibali 

 8.-(1) Mtu yeyote anayekusudia kujihusisha na shughuli 

za filamu au michezo ya kuigiza atapaswa kujisajili na kupata 

hati ya utambulisho kutoka kwa Bodi kabla ya kuomba kibali 

cha kuendesha shughuli hiyo mahususi ya filamu. 
  (2) Utaratibu wa kujisajili kwa ajili ya kupata 

utambulisho utakuwa kama ifuatavyo: 
 (a) kujaza fomu mahususi ya maombi ya kujisajili kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Nne la Kanuni hizi 

na kuambatisha vielelezo vilivyotajwa katika fomu 

hiyo; 

(b) kulipa tozo stahiki ya kujisajili kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la Tatu la Kanuni hizi na kuwasilisha 

stakabadhi kwa Bodi; na 

(c) Bodi kuandaa na kukabidhi kitambulisho au hati ya 

utambulisho kwa msajiliwa. 
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  (3) Utaratibu wa kupata kibali cha kuendesha shughuli 

mahususi ya filamu utakuwa kama ifuatavyo: 
 (a) kujaza fomu mahususi ya maombi ya kujisajili 

kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Nne la 

Kanuni hizi na kuambatisha vielelezo 

vilivyotajwa katika fomu hiyo; 

(b) kulipa tozo stahiki ya kujisajili kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni 

hizi na kuwasilisha stakabadhi ya malipo kwa 

Bodi;  

(c) Bodi kuandaa na kukabidhi kibali cha 

kuendesha shughuli husika kwa msajiliwa. 
  
Uhai wa 

kibali cha 

shughuli za 

filamu 

 9.-(1) Muda wa uhai wa kibali kinachotolewa kuendesha 

shughuli za filamu chini ya Kanuni hizi utakuwa kama 

ulivyoainishwa katika Jedwali la Tatu. 

 (2) Baada ya kuisha kwa muda wa uhai wa kibali 

kilichotolewa na Bodi, kibali hicho kinaweza kuhuishwa kwa  

kulipa tozo iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu na kuwasilisha 

kwa Bodi stakabadhi ya malipo na nakala ya kibali kilichoisha 

muda wake. 
  
Ukumbi 

wenye 

matumizi 

mengine 

 10.-(1) Mtu yeyote anayekusudia kutumia ukumbi 

unaotumika kwa ajili ya mambo mengine lakini unaoweza 

kutumika kuoneshea filamu au michezo ya kuigiza kibiashara, 

atapaswa kusajiliwa na kupata kibali kutoka kwa Bodi kabla ya 

kuanza kuonesha filamu au michezo hiyo.  
  (2) Maombi ya kibali cha kuendesha shughuli ya 

ukumbi wa maonesho ya filamu na michezo ya kuigiza 

ulioainishwa katika kipengele (1) cha kanuni hii yatawasilishwa 

katika Bodi kwa: 
 (a) kujaza fomu maalumu kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la Nne la Kanuni hizi,  na  

(b) Kulipa tozo stahiki kana ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Tatu la Kanuni hizi na kuwasilisha 

stakabadhi ya malipo; na  

(c) kuambatisha  vielelezo vifuatavyo: 
 (i) uthibitisho kwamba ujenzi wa  ukumbi huo  

umekidhi masharti ya sheria, kanuni na 

miongozo ya mamlaka zinazohusika na 

viwango vya ubora wa kumbi katika eneo 

husika. 

(ii) maelezo kuhusu vifaa au mitambo 

itakayotumika kuoneshea filamu, ili Bodi 

iweze kujiridhisha juu ya uwezo wa 
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watazamaji kuona picha ipasavyo. 

(iii) maelezo juu ya mpangilio unaoonesha 

sehemu ya watazamaji na eneo la 

kuoneshea, 

(iv) maelezo kuhusu mfumo wa sauti 

unavyowezesha watazamaji kusikia vizuri; 

na 

(v) maelezo juu ya idadi ya watazamaji 

wanaoweza kukaa kwa wakati mmoja 

katika ukumbi husika. 
 (3) Mmiliki yeyote akiamua kubadilisha au kusitisha 

matumizi ya ukumbi uliopewa kibali na Bodi chini ya 

kanuni hii atapaswa kuitaarifu Bodi kwa  maandishi  

kabla ya muda wa kibali  kuisha. 
 (4) Mmiliki na msimamizi wa ukumbi iliopewa kibali cha 

kuoneshea filamu kibiashara atapaswa kuzingatia 

madaraja ya filamu na umri wa watazamaji kwa kila 

filamu anayoonyesha. 
 (5) Endapo mtu, chama, shirikisho au asasi inajihusisha 

na biashara ya kazi za filamu au michezo ya kuigiza 

katika maeneo zaidi ya moja kwa kutumia jina hilo 

hilo itapaswa kupata nakala ya  kibali  mahususi 

kutoka kwa Bodi kwa kila eneo na kulipia tozo 

zilizoainishwa katika  Jedwali la Tatu. 
 (6) Mtu, chama, shirikisho au asasi yoyote itakayokiuka 

masharti ya Kanuni hii itakuwa imetenda kosa.  
  
 SEHEMU YA NNE 

UHAKIKI NA MAMLAKA YA BODI KATIKA UHAKIKI  

WA FILAMU NA MICHEZO YA KUIGIZA 
  
Filamu zote 

kuhakikiwa 
 11.-(1) Filamu yoyote iliyotayarishwa nchini au 

iliyoingizwa nchini kutoka nchi nyingine kwa lengo la 

kuoneshwa kwa hadhira, itapaswa kuhakikiwa na Bodi kabla 

haijapewa kibali cha kuoneshwa kwa hadhira.  

 (2) Kibali cha kuruhusu filamu au mchezo wowote 

kuoneshwa hadharani kitatiwa saini na kugongwa muhuri na 

Katibu au mtu mwingine anayekaimu nafasi hiyo kwa mujibu 

wa Sheria. 
   (3) Filamu kutoka nchi nyingine zitahakikiwa na Bodi 

hata kama picha hizo tayari zimehakikiwa na kupangiwa daraja 

katika nchi zilikotoka. 
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   (4) Ofisi yoyote ya Serikali, wakala  au taasisi yoyote ya 

Serikali inayojitegemea inayokusudia kutayarisha filamu au 

shughuli nyingine yoyote  chini ya Kanuni hizi, kwa ajili ya 

kufanikisha matukio ya kiserikali yasiyokuwa na  manufaa ya 

kibiashara, itawasilisha picha husika kwenye Bodi kwa ajili ya 

uhakiki kama waandaaji wengine. 
   (5) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (3), uhakiki wa filamu 

hautahusu picha zozote zinazohusiana na uandishi wa habari au 

vyombo vya ulinzi na usalama, isipokuwa muandaaji wa picha 

hizo hataruhusiwa kuzitumia picha hizo kibiashara au kujipatia 

maslahi binafsi kwa namna nyingine yoyote tofauti na misingi 

ilivyoainishwa katika sheria, kanuni na miongozo inayosimamia 

uandishi wa habari au ulinzi na usalama nchini. 
  
Nakala mbili 

kukabidhiwa 

kwa ajili ya 

uhakiki 

 12.-(1) Mtayarishaji yeyote wa filamu anapowasilisha 

filamu katika Bodi kwa lengo la kuhakikiwa, atakabidhi  nakala 

mbili za filamu husika pamoja na nakala moja ya muswada wa 

filamu hiyo. 
  (2) Katika kutekeleza kanuni ndogo ya (1), 

muwasilishaji yeyote wa  filamu au mchezo wa kuigiza kwa ajili 

ya uhakiki- 
 (a)  atajaza fomu maalum kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Nne    la Kanuni hizi; 
 (b)  atalipa tozo stahiki ya uhakiki wa filamu kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni 

hizi. 
  
Uhakiki 

kuzingatia 

maudhui na 

fani 

 13.-(1) Wakati wa uhakiki, Bodi itachunguza jinsi  

maudhui na fani vilivyotumika kwenye filamu au mchezo wa 

kuigiza uliowasilishwa, ili  kujiridhisha kama  kinachoonekana, 

kinachosikika au kinachosomwa katika kazi hiyo kimekidhi 

vigezo vya kitaalam pamoja na matakwa ya sheria, kanuni na 

miongozo mbalimbali katika tasnia. 
  (2) Bodi haitatoa kibali cha kuonesha filamu hiyo au 

mchezo wa kuigiza kwa hadhira yoyote endapo itathibitika kuwa  

filamu iliyowasilishwa kwa ajili ya uhakiki- 

(a) ilitayarishwa pasipokuwa na kibali cha 

utayarishaji;  

(b) haijazingatia masharti yaliyoambatana na kibali; 

au  

(c) haijazingatia maelekezo aliyopewa mtayarishaji 

baada ya dosari kubainika wakati wa 

utayarishaji. 
  
Uhakiki wa 

tangazo la 
 14.-(1) Mwombaji wa kibali cha maonesho ya filamu au 
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filamu au 

mchezo wa 

kuigiza 

mchezo wa kuigiza anayekusudia kutumia matangazo ya 

kubandikwa hadharani kwa lengo la kushawishi watazamaji au 

wanunuzi wa filamu husika, atawasilisha  katika Bodi nakala 

mbili za rasimu ya tangazo husika kwa uhakiki kabla ya 

kuchapisha nakala zitakazobandikwa. 
   (2) Endapo Bodi itajiridhisha na tangazo 

lililowasilishwa kwake chini ya kanuni ndogo ya (1), 

itaidhinisha kwa kutia muhuri wa ofisi na saini ya Katibu au 

afisa aliyeidhinishwa kwenye nakala mbili za tangazo husika na 

kurejesha nakala moja na kibali kwa mwombaji ili ikatumike 

kuzalisha nakala zitakazobandikwa. 

  (3)Tangazo la filamu au mchezo wa kuigiza 

linaloombewa kibali  chini ya kanuni hii linapaswa kuwa na 

taarifa zifuatazo: 

(a) jina kamili la filamu au mchezo husika; 

(b) namba na tarehe ya kibali cha kutayarisha filamu au 

mchezo    husika; 

(c) daraja lililopangwa kwa filamu au mchezo husika. 
  
Kufanya 

mabadiliko 

baada ya 

uhakiki 

 15.-(1) Mtu yoyote hataruhusiwa kufanya mabadiliko 

yoyote kwenye filamu, mchezo wa kuigiza au tangazo baada ya 

kuhakikiwa na kuidhinishwa na Bodi. 

 (2) Kufanya mabadiliko kwenye filamu, mchezo wa 

kuigiza au tangazo baada ya kuidhinishwa na Bodi pasipo ridhaa 

ya maandishi ya Bodi yenyewe ni kosa dhidi ya Kanuni hizi. 
  (3) Endapo muombaji anahitaji kufanya mabadiliko 

yoyote kwenye filamu, mchezo wa kuigiza au tangazo 

lililokwisha hakikiwa na kuidhinishwa na Bodi, atapaswa 

kuwasilisha maombi ya ridhaa kwenye Bodi na kuainisha 

mabadiliko husika kabla ya kuyatekeleza. 
   (4) Maombi ya ridhaa ya kufanya mabadiliko katika 

filamu, mchezo wa kuigiza au tangazo yatafuata utaratibu wa 

maombi ya awali na yatalipiwa tozo ya uhakiki kama 

ilivyoainishwa katika Kanuni hizi. 
  
Maudhui 

mabaya 
 16.-(1) Bodi haitatoa kibali cha kutayarisha, kusambaza, 

kuonesha filamu, mchezo wa kuigiza au tangazo lolote la filamu 

au mchezo huo endapo maudhui ya filamu, mchezo au tangazo 

husika  yanahusisha jambo lolote lililoorodheshwa katika 

vipengele aya zifuatazo:- 
 (a) ngono au tendo la kujamiiana ambapo mwingiliano 

wa utupu au sehemu za siri za binadamu au 

wanyama utaonyeshwa dhahiri kwa hadhira; 
 (b) ngono au kujamiiana kinyume cha maumbile; 
 (c) ngono au kujamiiana kati ya binadamu na wanyama; 
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 (d) kuonesha utupu au sehemu za siri za mwili wa 

binadamu kwa namna ambayo itadhalilisha   

heshima ama utu wa kibinadamu; 
 (e) kushawishi au vitendo vinavyofundisha au 

vinavyochochea   ushoga au usagaji; 
 (f) kufundisha mbinu zinazotumika katika utendaji au 

utekelezaji wa uhalifu, kuhamasisha au kushawishi 

watazamaji kushiriki katika vitendo vya uhalifu; 

 (g) kufundisha au kuonesha mbinu za wahalifu 

kuukwepa mkono wa sheria; 
 (h) kushawishi, kufundisha au kuelekeza watazamaji 

kushiriki au kufanya vitendo vinavyosababisha au 

vinavyochochea machafuko, vurugu au uvunjaji wa 

Sheria na amani nchini; 
 (i) ushawishi au uchochezi unaoweza kuvuruga au 

kuvunja uhusiano na ushirikiano mwema baina ya 

Tanzania na nchi nyingine; 
 (j) kuzusha kashfa au jambo la uongo dhidi ya mtu, 

taasisi au asasi yoyote inayojulikana nchini au 

kimataifa; 
 (k) kushawishi, kutukuza au kuhudhurisha matumizi ya 

lugha chafu, matusi na maneno yoyote yasiyo na 

staha; 
 (l) kushawishi au kuonesha vitendo vya ukatili, 

unyanyasaji au utesaji wa binadamu kwa njia za 

kimwili, kijinsia au kisaikolojia: 

 Isipokuwa kwamba, kufanya vitendo hivyo kwa 

wanyama itachukuliwa kuwa mtu huyo amekiuka 

kanuni hii; 
 (m) kushawishi, kutukuza au kuhalalisha uvaaji wa 

mavazi au maleba yasiyo na staha au 

yanayodhalilisha heshima au utu wa mwanamke, 

mwanaume au jamii ya Tanzania ya sasa kwa 

ujumla; 
 (n) kushawishi, kutukuza au kuhalalisha unywaji 

pombe usio na kiasi, matumizi ya madawa ya 

kulevya, uzururaji au ukahaba wa aina yoyote; 
 (o) kutukuza au kuhalalisha ubaguzi wa rangi, ukabila, 

udini, jinsia, elimu, ulemavu, kiuchumi au ubaguzi 

mwingine wa aina yoyote; 
 (p) kutukuza, kuhalalisha au kudumisha imani potofu, 

uchawi au ushirikina; 
 (q) kudhoofisha juhudi za jamii katika kukuza na 

kudumisha umoja, utaifa na uadilifu; 
 (r) kuwafanya watazamaji waige tabia, mwenendo au 
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desturi za kutopenda shule na badala yake kupenda 

kujipatia fedha au mali kwa njia za mkato bila  

kufanya kazi halali, 
 (s) kuaibisha, kudhalilisha, kudharau au kukejeli 

Serikali na Taifa la Tanzania; 
 (t) kufundisha juu ya kuingilia au kuhujumu 

miundombinu, mawasiliano au taratibu za ulinzi na 

usalama; au 
 (u) kubeza au kudharau misingi ya utamaduni,  mila, 

desturi  au maadili mema ya  jamii ya Tanzania.  
   (2) Mtu chama, shirikisho au asasi yoyote- 

(a) itakayoikwepa Bodi na kuandaa filamu au mchezo 

wa kuigiza pasipokuhakikiwa; 

(b) itakayokiuka maelekezo yaliyotolewa na Bodi 

wakati wa uhakiki;  

(c) itakayoonesha au kurusha hewani filamu au mchezo 

wa kuigiza wenye maudhui yaliyotajwa katika 

kanuni ndogo ya (1),  

itakuwa ametenda kosa dhidi ya Kanuni hizi. 
  
 SEHEMU YA TANO 

MADARAJA YA FILAMU NA MICHEZO YA KUIGIZA 
  
Madaraja 

kupangwa 

wakati wa 

uhakiki 

 17.-(1) Filamu au mchezo wa kuigiza utakuwa na alama 

ya daraja stahiki itakayowekwa na Bodi kabla ya kupewa kibali 

cha kuoneshwa kwa hadhira.  

 (2) Endapo Bodi itajiridhisha kuwa filamu au mchezo  

uliowasilishwa kwake umekidhi vigezo na masharti kwa mujibu 

wa sheria, itapanga daraja stahiki kwenye filamu au mchezo 

husika na kumkabidhi mtayarishaji ithibati. 
  (3) Mtu, chama, shirikisho au asasi yoyote 

haitaruhusiwa  kusambaza, kuuza au kukodisha nakala yoyote 

ya filamu au sehemu ya filamu hiyo, mchezo wa kuigiza au 

sehemu ya  mchezo huo wa kuigiza  bila kuweka alama 

inayoonesha daraja stahiki.  
   (4) Madaraja ya filamu na michezo ya kuigiza yatakuwa 

kama yalivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 
  
Zuio la daraja 

la kuoneshea 

filamu au 

mchezo wa 

kuigiza 

 18. Endapo filamu iliyowasilishwa kwa uhakiki- 

(a) ilitayarishwa pasipokuwa na kibali cha utayarishaji; 

au 

(b) mtayarishaji alipewa kibali lakini hakuzingatia 

masharti yaliyoambatana na kibali; au  

(c) mtayarishaji hakutekeleza maelekezo aliyopewa na 

Bodi baada ya dosari kubainika wakati wa 
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utayarishaji, 

Bodi haitaweka daraja la kuoneshea filamu hiyo au mchezo 

husika hadi mtayarishaji atakapotimiza masharti ya Kanuni hizi. 
  
Adhabu ya 

kukiuka 

maelekezo ya 

Bodi 

 19. Mtu yeyote atakayekiuka masharti yaliyoainishwa 

katika Sehemu hii atakuwa ametenda kosa dhidi ya Kanuni hizi.  

 SEHEMU YA SITA 

USAMBAZAJI WA FILAMU NA MICHEZO YA 

KUIGIZA 
  
Kibali cha 

usambazaji 

wa filamu 

 20. Mtu, chama, shirikisho au asasi  yoyote 

haitaruhusiwa kufanya usambazaji wa filamu au mchezo wa 

kuigiza kwa njia yoyote  ile isipokuwa kama amepata  kibali 

kutoka Bodi. 
  
Utaratibu wa 

maombi ya 

kuwa 

msambazaji 

 21. Mtu, chama, shirikisho au asasi inayokusudia kuwa 

msambazaji wa filamu au michezo ya kuigiza kwa namna 

yoyote ile, itawasilisha maombi kwenye Bodi kwa utaratibu 

ufuatao: 

(a) kujaza fomu kama  ilivyoainishwa katika Jedwali la 

Nne la Kanuni hizi, na kuambatisha vielelezo 

vilivyotajwa;  

(b) kulipa tozo iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu la 

Kanuni hizi na kuwasilisha stakabadhi ya malipo. 
  
Usambazaji 

wa filamu 

zilizotayarish

wa nje ya nchi 

 22.-(1) Mtu yeyote anayekusudia kusambaza filamu 

zilizotayarishwa katika nchi nyingine atawasilisha maombi yake 

katika Bodi na  endapo Bodi itajiridhisha kuwa mwombaji ana 

vielelezo muhimu vinavyomuidhinisha kusambaza kazi husika 

atapaswa kulipa tozo zilizoainishwa katika Jedwali la Tatu. 
  (2) Pamoja na kulipa tozo ya maombi ya kibali kama 

ilivyoelekezwa katika kanuni ndogo ya (1), mwombaji atalipa 

katika Bodi asilimia moja ya mapato ya usambazaji wa filamu 

au sehemu yoyote ya filamu anayoingiza nchini kwa ajili ya 

kuchangia maendeleo ya sanaa nchini. 
  
Usambazaji 

kwa njia ya 

mtandao 

 23. Mtu yeyote, chama, shirikisho au asasi inayotaka 

kufanya shughuli ya usambazaji wa  filamu kwa  njia ya 

mitandao ya kijamii, redio, runinga, “cable”, “satellite”, au kwa 

njia  ya teknolojia nyingine yoyote, atapaswa kujisajili na kupata 

kibali chini ya Kanuni hizi sambamba na masharti ya sheria, 

kanuni na miongozo inayosimamia mawasiliano ya mtandaoni.  
  
Madaraja  24.-(1) Msambazaji yeyote anayeomba kibali cha 
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maalum kufanya usambazaji wa picha jongefu hataruhusiwa - 
 (a) kusambaza, kuuza, kudurufu au  kukodisha  kwa 

njia au namna yoyote filamu yoyote au sehemu 

yoyote ya filamu au tangazo lolote la filamu 

iliyopangwa katika daraja la maonesho la “KK” na 

“X”; 
 (b) kusambaza, kuuza, kukodisha, kudurufu   au 

kuonesha kwa njia au namna yoyote kwa mtoto 

yeyote mwenye umri chini ya miaka kumi na nane 

filamu au sehemu yoyote ya filamu au tangazo 

lolote la filamu   katika daraja la “WZ18” au “A18”; 
 (c) kuuza, kukodisha, kusambaza, kudurufu au 

kuonesha kwa njia au namna yoyote kwa mtoto 

yeyote mwenye umri chini ya miaka kumi na sita 

filamu yoyote au sehemu yoyote ya filamu au 

tangazo lolote la filamu iliyopangwa katika daraja la 

“WM16” au “U16”; au 
 (d) kuuza, kukodisha, kusambaza, kudurufu au 

kuonesha kwa njia au namna yoyote kwa mtoto 

mwenye umri chini ya miaka kumi na tatu filamu 

yoyote au sehemu yoyote ya filamu au tangazo 

lolote la filamu    iliyopangwa katika daraja la 

“WM13” au “U13”.  
  (2) Msambazaji ambaye hatazingatia masharti ya kanuni 

hii katika usambazaji wake atakuwa ametenda kosa dhidi ya 

Kanuni hizi. 
  
Matamasha ya   

filamu 

kusajiliwa na 

Bodi 

 25. Tamasha au tukio lolote lenye kujumuisha  

maonesho ya hadhara ya filamu kwa lengo la kuzindua, kuuza, 

au kusambaza filamu  au  mchezo wa kuigiza litasajiliwa na 

kupewa kibali na Bodi kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  
Ukaguzi wa 

vibali vya 

usambazaji 

 26.-(1) Kila msambazaji wa filamu aliyepewa kibali na 

Bodi atakaguliwa  na afisa wa Bodi, Kamati za mikoa, Kamati 

za Wilaya au mtu yeyote aliyeidhinishwa na Bodi ili kukagua 

wasambazaji kwa mujibu wa Sheria,  wakati wowote Bodi 

itapoona inafaa.  

 (2) Mmiliki wa kibali chochote atapaswa kukiweka 

mahali pa wazi sambamba na sampuli za filamu zote 

alizoidhinishwa kuzitayarisha, kuziuza, kuzikodisha au 

kuzisambaza kwa namna yoyote ile.  
  

 SEHEMU YA SABA 

MATUMIZI YA FILAMU KATIKA VYOMBO VYA 

HABARI 
  



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

15 
 

Wajibu wa 

wamiliki na 

wasimamizi 

 27.-(1) Chombo chochote cha habari au mtandao wa 

kijamii hakitaruhusiwa kurusha hewani filamu yoyote au 

mchezo wowote wa kuigiza pasipokuona ithibati ya Bodi. 

 (2) Mmiliki au msimamizi wa chombo chochote cha 

habari au mtandao wa kijamii anapaswa - 

(a) kujiridhisha kuwa filamu anayokusudia kuirusha 

hewani imehakikiwa na imepata ithibati ya Bodi;  

(b) kuhakikisha kuwa maudhui mabaya kwa mujibu wa 

kanuni hizi hayaoneshwi kupitia chombo chake; na 

(c) kuzingatia madaraja na muda wa kuonesha kila 

filamu inayorushwa hewani kupitia chombo chake. 

 
   (3) Filamu au mchezo wa kuigiza wowote hautarushwa 

hewani katika chombo chochote cha habari isipokuwa kwa 

utaratibu ufuatao- 

(a) filamu au mchezo wa kuigiza ambao umepewa 

daraja la “WW” au "U" utaruhusiwa kuoneshwa 

wakati wowote na mahali popote;  

(b) filamu au mchezo wa kuigiza ambao umepangiwa 

daraja la (“WM 13” au “U13”  utaruhusiwa kwa 

watoto wa miaka 13 au zaidi; 

(c) filamu ambazo zimepewa daraja la Watoto wenye 

umri wa miaka 16 (“WM16” au “U16”) zinaweza 

kuoneshwa kuanzia saa 11:00 Alfajiri mpaka saa 

5:59 usiku;  

(d) filamu ambazo zimepewa daraja la Watu wenye 

umri wa zaidi ya miaka 18 (“WZ18” au "A") 

zinaweza kuoneshwa kuanzia saa 6:00 usiku mpaka 

saa 10:59 alfajiri. 
  (4) Chombo chochote kitakachokiuka masharti ya 

sehemu hii kitakuwa kimetenda kosa dhidi ya Kanuni hizi 

sambamba na mmiliki au msimamizi wake.  

 (5) Bodi itashauriana na Waziri juu ya hatua stahiki za 

kuchukua dhidi ya chombo na mmiliki au msimamizi husika. 
  

 SEHEMU YA NANE 

TOZO ZA HUDUMA ZITOLEWAZO NA BODI 
  

Tozo kwa 

huduma 

zitolewazo na 

Bodi 

 28. Huduma za uhakiki, uhariri, usajili, utoaji vibali, 

ithibati na huduma nyingine yoyote itakayotolewa na Bodi kwa 

mujibu wa Sheria na Kanuni hizi zitalipiwa gharama kwa 

kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la 

Kanuni hizi. 
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Tozo kwa 

matukio ya 

Serikali 

 29.-(1) Tozo za shughuli zozote za filamu 

zitakazofanywa na Serikali, wakala  au taasisi ya Serikali 

inayojitegemea, kwa ajili ya kufanikisha matukio ya kiserikali 

yasiyokuwa ya kibiashara, zitapangwa na Waziri baada ya 

kushauriana na Bodi tukio linapojitokeza.   
  (2) Bodi inapopokea maombi ya  kibali cha  kutayarisha 

kazi yoyote ya filamu kutoka ofisi yoyote ya Serikali, wakala  au 

taasisi yoyote ya Serikali inayojitegemea kwa ajili ya 

kufanikisha maadhimisho, sherehe au matukio mengine ya 

Serikali yasiyokuwa ya kibiashara, itashauriana  na Waziri ili 

kupata maelekezo mahususi. 
  (3) Katika kanuni hii, Waziri ana mamlaka ya- 
 (a) kuelekeza tozo stahiki ilipwe kwa mujibu wa Kanuni; 
 (b) kutoa tahfifu ya tozo kwa kiasi atakachoelekeza; au 
 (c) kusamehe tozo yote iliyoainishwa katika Kanuni hizi, 
 kutegemeana na aina na uzito wa shughuli husika. 
  

SEHEMU YA TISA 

MALALAMIKO, MAKOSA, ADHABU NA RUFAA 

 
Malalamiko 

kuwasilishwa 

katika Bodi 

 30.-(1) Mtu yeyote, chama, shirikisho  au asasi ambayo 

ina vigezo vinavyowezesha kuthibitisha kwamba filamu au 

mchezo  wowote wa kuigiza uliooneshwa hapa nchini- 

(a) katika ukumbi wowote wa umma; 

(b) katika tamasha lolote la hadhara; 

(c) katika chombo chochote cha habari;  

(d) katika eneo au sehemu yoyote ya wazi; 

(e) katika chombo chochote cha usafiri wa umma, 

umesababisha madhara kwa namna ya hasara, adha, bughudha, 

fedheha, taharuki, unyanyasaji, unyanyapaa, mfarakano, 

uvunjifu wa amani na usalama, au kwa namna nyingine yoyote 

ile umeathiri maisha ya kawaida dhidi yake binafsi, dhidi ya 

umma wa Tanzania, dhidi ya jamii iliyoguswa moja kwa moja 

na maudhui ya filamu au mchezo huo, atawasilisha malalamiko 

rasmi kwa maandishi katika Bodi. 
  (2) Endapo mtu yeyote, chama, shirikisho au asasi 

yoyote  inayojihusisha na shughuli yoyote ya filamu, na 

mwakilishi au mrithi yeyote wa mtu, chama, shirikisho au asasi 

yoyote  inayojihusisha na shughuli yoyote ya filamu  atanyimwa 

au kucheleweshewa huduma au haki nyingine yoyote 

aliyostahili kupata kutoka kwa mtu, chama, shirikisho, asasi 

binafsi, taasisi ya umma, wakala wa Serikali au mdau mwingine 

yeyote wa tasnia ya filamu, atawasilisha malalamiko yake kwa 

maandishi katika  Bodi. 
  (3) Malalamiko yoyote yatakayopokelewa na Bodi 
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yatasajiliwa katika daftari la malalamiko ya wadau wa tasnia ya 

filamu kisha yatawasilishwa katika Kamati Maalum ya 

kushughulikia malalamiko ya wadau na haki za wasanii  

iliyoainishwa katika kanuni ya 32.  
  
Taarifa za 

msingi katika 

malalamiko 

 31.-(1) Mlalamikaji yeyote anapowasilisha malalamiko 

yake katika Bodi chini ya kanuni ya 30(1) atapaswa kubainisha- 

(a) jina la filamu au mchezo husika; 

(b) ukumbi, eneo, sehemu au chombo cha habari 

ilipooneshwa; 

(c) mwandaaji wa onesho hilo; 

(d) mtayarishaji au msambazaji wa filamu husika; 

(e) madhara yaliyojitokeza;  

(f) fadhira inayoombwa; na 

(g) anuani na mawasiliano ya mlalamikaji. 
   (2) Mtayarishaji wa filamu au mchezo wa kuigiza, 

mwandaaji wa tamasha, mmiliki na msimamizi wa ukumbi, 

chombo cha habari au mtandao wa kijamii au jukwaa la aina 

nyingine yoyote lililotumika kuonesha filamu au mchezo wa 

kuigiza uliothibitika kuleta madhara, akithibitika kuwa 

hakutimiza wajibu wake kwa mujibu wa Kanuni hizi, atakuwa 

ametenda kosa dhidi ya Kanuni hizi. 
  
Kamati ya 

malalamiko 

ya wadau na 

haki za 

wasanii wa 

filamu 

 32.-(1) Kwa kuzingatia mamlaka yake chini ya kifungu 

cha 32 cha Sheria,  Waziri ataunda Kamati maalum na 

kuikasimisha majukumu ya kushughulikia malalamiko ya wadau 

na haki za wasanii wa tasnia ya filamu ambayo itafanya kazi ya- 

(a) kusikiliza malalamiko yanayowasilishwa katika 

Bodi kutoka kwa wadau wa tasnia ya filamu; 

(b) kuishauri Bodi juu ya namna bora ya kumaliza 

migogoro inayohusu wadau wa filamu na hatua 

stahiki za kuchukua dhidi ya walalamikiwa wenye 

hatia.  
  (2) Kamati hiyo itashirikisha wajumbe kutoka taasisi 

zingine, ndani na nje ya utumishi wa umma, kwa idadi 

itakayoelekezwa na Waziri. 
  (3) Kamati hii itafanya kazi kwa kipindi 

kitakachoelekezwa na Waziri na itakutana pale tu linapotokea 

jambo la kusikiliza. 
  (4) Wakati wa kusikiliza malalamiko yaliyoletwa mbele 

yake, kamati hiyo itajiwekea utaratibu wa jinsi ya kusikiliza 

suala husika kabla ya kuwasilisha maoni na mapendekezo yake 

katika Bodi.  
  (5) Iwapo Kamati iliyoundwa itajiridhisha kuwa sheria, 

kanuni au taratibu zimekiukwa na kusababisha au zinaweza 
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kusababisha madhara yaliyoelezwa na mlalamikaji, itaishauri 

Bodi hatua za kuchukua. 
  

 

Adhabu 

mbele  

ya Bodi 

 33.-(1) Mtu, chama, shirikisho au asasi yoyote 

itakayothibitika kutenda kosa chini ya Kanuni hizi, itatozwa 

faini isiyopungua milioni moja lakini isiyozidi shilingi milioni 

kumi. 
  (2) Bila kuathiri masharti yaliyoainishwa katika kanuni 

ndogo ya (1), Bodi inaweza kuchukua hatua nyingine stahiki  

dhidi ya mhusika au kazi iliyotayarishwa pale ambapo itaona 

vema kuchukua hatua hizo kwa ajili ya maslahi ya tasnia au 

jamii kwa ujumla. 
  (3) Hatua  zinazorejewa katika kanuni ndogo ya (2) 

zitajumuisha mambo yafuatayo: 

(a) kukamata na kutaifisha nakala zote za filamu 

zinazosambazwa kwa njia asilia pasipokuwa na 

kibali; 

(b) kushirikiana na mamlaka zingine kuzuia usambazaji 

na kukamata vifaa anavyotumia kusambazia  kwa 

njia ya mtandao pasipokuwa na kibali; 

(c) faini ya papo kwa papo isiyozidi shilingi milioni 

moja; 

(d) kutaarifu mamlaka husika ili mhusika achukuliwe 

hatua kwa mujibu wa sheria zingine za nchi; 

(e) kufuta kibali husika; au 

(f) kufuta usajili husika; 

(g) kutoa onyo la maandishi. 
  
Rufaa dhidi 

ya uamuzi wa 

Bodi 

 34.-(1) Mtu, chama, shirikisho au asasi yoyote ambayo 

haitaridhika na uamuzi uliotolewa au hatua zilizochukuliwa na 

Bodi juu ya jambo lolote lililoamriwa kwa mujibu wa Kanuni 

hizi, atawasilisha rufaa yake kwa Waziri ndani ya siku thelathini 

tangu kutolewa kwa uamuzi husika. 
  (2) Uamuzi wa Waziri katika jambo lolote 

atakalopelekewa kama rufaa hautahojiwa na chombo kingine 

katika tasnia isipokuwa katika mahakama kwa mujibu wa sheria. 
  
  
Adhabu 

mbele ya  

mahakama 

 35.-(1)  Endapo- 

(a) mtu yeyote aliyethibitika kukiuka Kanuni hizi 

atashindwa kulipa faini tajwa mbele ya Bodi;   

(b) Bodi itaona ni vema kumfikisha mtu aliyekiuka 

kanuni hizi katika Mahakama yenye mamlaka ya 

kusikiliza suala hilo kwa mujibu wa sheria; na  

(c) Mahakama itamtia hatiani mtu yeyote aliyefikishwa 
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mbele yake kwa kukiuka Kanuni hizi, 

 atapaswa kulipa faini isiyopungua shilingi milioni kumi na  

mbili lakini isiyozidi shilingi milioni ishirini au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa 

pamoja. 
  (2) Endapo:- 

(a)  chama, shirikisho au asasi yoyote iliyothibitika 

kukiuka Kanuni hizi itashindwa kulipa faini tajwa 

mbele ya Bodi;   

(b) Bodi itaona ni vema kukifikisha chama, shirikisho 

au asasi iliyokiuka kanuni hizi katika Mahakama 

yenye uwezo wa kusikiliza suala hilo kwa mujibu 

wa sheria, na  

(c) Mahakama itamtia hatiani chama, shirikisho au 

asasi yoyote iliyofikishwa mbele yake kwa kukiuka 

Kanuni hizi,  

chama, shirikisho au asasi hiyo itapaswa kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni kumi na tatu lakini isiyozidi shilingi 

milioni ishirini na tano, au kufungiwa kujishughulisha na 

masuala ya filamu kwa muda usiopungua  miezi kumi na miwili. 
  
 SEHEMU YA KUMI 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Kuitaarifu 

Bodi kuhusu 

mabadiliko 

 36.-(1) Mtu, chama, shirikisho au asasi yoyote 

inayojihusisha na shughuli za filamu itapaswa kuitaarifu Bodi 

kwa maandishi endapo kutatokea lolote kati ya mambo 

yafuatayo: 

(a) kusitisha biashara kwa muda; 

(b) kufunga biashara moja kwa moja; 

(c) kubadilisha sehemu ya kufanyia biashara; 

(d) kubadilisha aina ya biashara; 

(e) kupotea kwa kibali;au 

(f) kuharibika kwa kibali. 
  (2)Baada ya kupokea taarifa iliyotolewa chini ya kanuni 

ndogo ya (1), Bodi itabadilisha taarifa za mhusika katika daftari 

la usajili kulingana na taarifa zilizowasilishwa. 
  
Kumzuia afisa 

wa Serikali 

kufanya kazi 

za Bodi. 

 37. Mtu yeyote ambaye- 

(a) atamzuia afisa wa Serikali au mtu yeyote 

aliyeidhinishwa kutekeleza majukumu ya Bodi;   

(b) atakaidi kutii amri au maelekezo halali yaliyotolewa 

na Bodi kwa mujibu wa Sheria au Kanuni hizi;  

(c) atatoa maelezo, vielelezo au nyaraka za uongo au 

zilizoghushiwa, ili kukwepa wajibu uliowekwa kwa 
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_ 

 

______ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 7(2)) 

 

SHUGHULI ZA FILAMU 

 

Shughuli za filamu na michezo ya kuigiza katika Kanuni hizi, pamoja na 

mengineyo, zitahusisha mambo yafuatayo: 

1. Utunzi wa hadithi za filamu au michezo ya kuigiza 

2. Uandishi wa miswada ya filamu au michezo ya kuigiza 

3. Uigizaji katika picha jongevu, na michezo ya kuigiza 

4. Uongozaji wa picha jongevu, na michezo ya kuigiza 

5. Ubunifu wa mandhari, maleba na kutengeneza uhusika 

6. Uhariri wa filamu 

7. Usambazaji wa filamu au michezo ya kuigiza 

8. Uoneshaji wa filamu 

9. Ufundishaji wa filamu na michezo ya kuigiza 

10. Kufasiri lugha katika filamu 

11. Kuendesha matamasha ya filamu 

12. Kuendesha michezo ya filamu ya kielektroniki 

13. Uendeshaji wa kumbi za kuoneshea filamu au michezo ya kuigiza 

14. Kufanya tafiti za mambo ya filamu 

15. Uwakala katika masuala mbalimbali ya filamu 

16. Utayarishaji wa filamu, na michezo ya kuigiza 

mujibu wa sheria na Kanuni hizi, 

atakuwa ametenda kosa  na akithibitika atachukuliwa 

hatua kwa mujibu wa sheria. 
  
Kufutwa kwa 

Kanuni 

Tangazo la 

Serikali Na. 

156  

la mwaka 

2011 

 38.  Kanuni hizi zinafuta Kanuni za Sheria ya Filamu na 

Michezo ya Kuigiza. 
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_____ 

 

JEDWALI LA PILI 
________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 17(4)) 

 

MADARAJA YA FILAMU NA MICHEZO YA KUIGIZA 

 

S/N DARAJA UMRI WA WATAZAMAJI 

WANAORUHUSIWA 

MAELEZO 

MENGINE 

 

 

1. 

 

“ww” sawa na “U” 

 

Watu wote 

Inaruhusiwa 

kuoneshwa kwa 

watu wote, mahali 

popote, wakati 

wowote, 

 

2. 

 

“WM 13” sawa na 

“U13” 

 

Watoto wa umri wa kuanzia 

miaka 13 na kuendelea 

 

Hairuhusiwi 

kuoneshwa kwa 

watu wa umri wa 

chini ya miaka 13. 

3. “WM 16” sawa na 

“U16” 

Watoto wa umri kuanzia 

miaka 16 na kuendelea 

Hairuhusiwi 

kuoneshwa kwa 

watu wa umri wa 

chini ya miaka 16. 

 

4. 

 

“WZ 18” sawa na “A” 

 

Watu wa umri wa kuanzia 

miaka 18 na kuendelea 

 

Inaruhusiwa 

kuoneshwa kwa 

watu wazima tu. 

 

 

5. 

 

“MM” sawa na “SS” 

 

Maonesho maalum 

 

Inahusu maonesho 

ya kielimu au 

mafunzo kwa jamii. 

 

6. 

 

“KK” sawa na “R” 

 

Kukataliwa Kibali cha 

 

Filamu 
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maonesho pamoja na 

kumiliki picha nyongevu 

husika. 

itakayopewa daraja 

la “KK” 

itateketezwa mara 

moja. 

 

7. 

 

“X” 

 

Hairuhusiwi kuonyeshwa 

kwa umma mahali popote na 

wakati wowote hapa nchini 

Tanzania. 

 

Mhusika wa namna 

yeyote atakamatwa 

na kuchukuliwa 

hatua kali za 

kisheria. 
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_________ 

 

JEDWALI LA TATU 
_________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 8,9,10,12,21,22 na 28) 

 

TOZO KATIKA HUDUMA NA SHUGHULI ZA FILAMU  

 

N

a. 

AINA 

YA 

TOZO 

MAELEZO KIWANG

O KWA 

WENYEJI 

(TSHs) 

KIWANGO 

KWA WAGENI 

(USD) 

UHAI WA 

KIBALI/KI

TAMBULI

SHO 

1.  Kibali 

cha 

utayaris

haji wa 

Filamu 

au 

Mchezo 

wa 

Kuigiza  

(i) Mtayarishaji 

mwenye Filamu 1 

hadi 5 

50,000 kwa 

kibali 

1000 

(kawaida) 

3000 

(dharura) 

a) Miezi 6 

kwa 

wenyeji 

b) Miezi 3 

kwa 

wageni 
(ii) Kila Episode 

katika tamthiliya na 

katika Filamu fupi 

zenye chini ya 

dakika 40. 

50,000 1000 

(kawaida) 

3000 

(dharura) 

(iii) 

Mtayarishaji 

mwenye 

Filamu zaidi 

ya 5 na Filamu  

zilizofadhiliwa 

500,000 1000 

(kawaida) 

3000 

(dharura) 

(iv) Makampuni 

ya biashara  

2,000,000 1000 

(kawaida) 

3000 

(dharura) 

2.  Huduma 

ya 

Uhakiki 

na  

Uwekaji 

Madaraj

a katika 

Filamu 

au 

Michezo 

ya 

kuigiza 

(i) Endapo filamu 

sio ya      

ushirikiano 

1,000 

Kwa dakika 

Endapo 

mtayarishaji

/mwandaaji 

ni mwenyeji 

50 

Kwa urefu wa saa 

moja ambapo 

mtayarishaji ni 

mgeni 

Kudumu 

(ii) Filamu ambapo 

wahusika ni 

mchanganyiko wa 

wenyeji na wageni.  

1,000 

Kwa dakika 

endapo 

mtayarishaji

/mwandaaji 

ni 

mwenyeji. 

40 

Kwa urefu wa saa 

moja endapo 

mtayarishaji/mwa

ndaaji ni mgeni. 

(iii) Mchezo wa 

kuigiza ambapo 

wasanii ni 

mchanganyiko wa 

wenyeji na wageni 

50,000 kwa 

mchezo 

endapo 

mwandaaji 

ni mwenyeji 

40 

kwa mchezo 

endapo mwandaaji 

ni mgeni 
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  (iv) Endapo Mchezo 

wa kuigiza sio wa 

ushirikiano 

50,000 

kwa mchezo 

endapo 

mwandaaji 

ni mwenyeji 

50 

kwa mchezo 

endapo mwandaaji 

ni mgeni 

 

(v) Mchezo wa 

kuigiza ambapo 

Mtayarishaji/mwan

daaji ni mgeni ila 

wahusika wote ni 

wenyeji 

- 15 

Kwa kila mchezo 

3.  Huduma 

ya 

kuhakiki 

tangazo 

la 

filamu 

au 

mchezo 

wa 

kuigiza  

(i) Tangazo lililo 

katika mfumo 

wa picha 

jongevu:-  

(a) kwa filamu 

au mchezo wa 

kuigiza 

ulioandaliwa na 

wenyeji pekee 

 

 

 

5,000 5 Kudumu 

(b)  kwa 

filamu au mchezo 

wa kuigiza 

ulioandaliwa kwa 

ushirikiano 

10,000 10 

(c) kwa filamu 

au mchezo wa 

kuigiza 

ulioandaliwa 

na wageni 

pekee 

20,000 20 

(ii) Tangazo lililo 

katika mfumo 

wa picha 

mnato au 

maandishi 

pekee. 

5000 5 

4.  Huduma 

ya 

kuhakiki  

Tamthili

ya 

- 500 

Kwa dakika 

40 

Kwa Saa 

Kudumu 

5.  Kibali 

cha 

kuendes

ha 

ukumbi 

au 

sehemu 

(a) Watu 1-50  

 

50,000 

 

 

50 

Mwaka 

(b) Watu 51-100 

 

100,000 100 
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ya 

kuonesh

ea 

Filamu 

(c) Watu zaidi ya 100  500,000 500 

6. Ada ya usajili wa mtu na kitambulisho kwa anayejishughulisha na mambo yaliyo 

katika (i) hadi (xii) italipwa na kila mtu binafsi, hata kama amejiunga katika chama, 

shirikisho    au asasi yoyote inayojishughulisha na jambo hilo.  

 (i) Utunzi wa hadithi za 

filamu au michezo ya kuigiza 

30,000 30 Miaka 3 

(ii) Uandishi wa miswada ya 

filamu au michezo ya kuigiza 

30,000 30 

(iii) Uigizaji katika Filamu au 

Michezo ya Kuigiza  

30,000 30 

(iv) Uongozaji wa Filamu au 

Michezo ya Kuigiza 

30,000 30 

(v) Ubunifu wa mandhari, 

maleba na kutengeneza 

uhusika 

30,000 30 

(vi) Uhariri wa filamu  30,000 30 

(vii) Ufundishaji wa Filamu 

na michezo ya kuigiza  

30,000 30 

(viii) Kufasili lugha katika 

filamu  

30,000 30 

(ix) Uandaaji au usimamizi  

wa matamasha ya Filamu 

30,000 30 

(x) Uandaaji wa Filamu na 

Michezo ya Kuigiza 

30,000 30 

(xi) Uwakala katika Shughuli 

za Filamu (agent) 

30,000 30 

(xii) Utaalam wa sauti na 

picha za filamu 

30,000 30  

Ada ya kibali cha kuendesha shughuli za filamu italipwa na mtu yeyote ambaye 

anaendesha shughuli za filamu nchini 

 

7.  Kibali 

cha 

kuendes

ha 

shughuli 

za 

usambaz

aji wa 

kazi za 

filamu 

za 

wadau 

wananch

i 

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya miaka 

miwili iliyopita 

36,000 36 Mwaka 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwaka 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

200,000 200 

(iii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

minne tangu 

ianzishwe 

500,000 500 



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

26 
 

8.  Kibali 

cha 

kuendes

ha 

shughuli 

za 

usambaz

aji wa 

kazi za 

filamu 

za 

wadau 

wa 

kigeni 

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya 

miaka miwili 

iliyopita 

500,000 500 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

1,000,000 1,000 

(iii) Kwa 

mwaka kwa 

shughuli 

yenye miaka 

minne tangu 

ianzishwe 

1,500,000 1,500 

9.  Kibali 

cha 

kuende

sha 

shughul

i za 

utayaris

haji wa 

filamu 

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya miaka 

miwili iliyopita 

36,000 36 Mwaka 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwaka 

 

 

 

 

 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

200,000 200 

(iii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

minne tangu 

ianzishwe 

500,000 500 

10.  Kibali 

cha 

kuende

sha 

shughul

i za 

Michez

o ya 

Kuigiza 

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya miaka 

miwili iliyopita 

36,000 36 

 

 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

200,000 200  

 

 

 

 

 

Mwaka 
(iii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

minne tangu 

ianzishwe 

500,000 500 

11.  Kibali 

cha 

kuende

sha 

shughul

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya miaka 

miwili iliyopita 

36,000 36 
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i za 

utafiti 

wa 

mambo 

ya 

filamu 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

200,000 200 

(iii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

minne tangu 

ianzishwe 

500,000 500  

 

 

 

12.  Kibali 

cha 

kuende

sha 

michez

o ya 

video 

(video 

games) 

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya miaka 

miwili iliyopita 

36,000 36 Mwaka 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

200,000 200  

(iii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

minne tangu 

ianzishwe 

500,000 500  

13.  Kibali 

cha 

kuende

sha 

Tamash

a la 

Filamu  

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya miaka 

miwili iliyopita 

36,000 36  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwaka 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

200,000 200 

(iii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

minne tangu 

ianzishwe 

500,000 500 

14.  Kibali 

cha 

kuende

sha 

shughul

i za 

mafunz

o ya 

filamu 

(i) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

iliyoanzishwa 

chini ya miaka 

miwili iliyopita 

36,000 36 

(ii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

miwili tangu 

ianzishwe 

200,000 200 

(iii) Kwa mwaka 

kwa shughuli 

yenye miaka 

500,000 500 
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(a) SIFA ZA MWOMBAJI BINAFSI 

Mtu yeyote anayeomba kutambuliwa kwa ajili ya kufanya shughuli za  

Filamu nchini ni lazima awe na sifa zifuatazo:- 

i. Awe mtu ambaye anafanya shughuli yoyote ya Filamu au michezo ya kuigiza au 

shughuli inayohusiana na shughuli za Filamu. 

ii. Awe na namba ya mlipakodi (TIN au VAT) na hati ya kutodaiwa kodi (Tax clearance 

endapo mwombaji ni kikundi au asasi). 

 

(b) TAARIFA ZA MWOMBAJI 

i. Jina 

kamili………………………………………………………saini……………………………

………………………………………… 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili………mwezi………………mwaka………………………… 

iii. Mahali pa kuzaliwa…………………Utaifa…………………………………...………… 

iv. Mme/mke/kampuni/ubia/ (kata lisilohusika) (ambatisha katiba endapo ni kampuni au 

ubia) 

v. Mahali ilipo ofisi/kituo: Mtaa ……/Kijiji………………...Kata………………………. 

Tarafa……………………Wilaya…………………………. Mkoa……………….……….… 

minne tangu 

ianzishwe 

15.  Kibali 

cha 

kuende

sha 

shughul

i za 

uwakal

a wa 

masual

a ya 

filamu 

- 500,000 1,000 

__________ 

 

JEDWALI LA NNE 
___________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 8,10,12 na 21) 

 

FOMU ZA KUWASILISHA MAOMBI MBALIMBALI NA VIBALI HUSIKA 

___________________________________________________________________________

________ 

BFT/F1A 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

MAOMBI YA USAJILI KATIKA TASNIA YA FILAMU 
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vi. Anwani: S.L.P………………………. Baruapepe…………………………….…………. 

vii. Kiwango cha Elimu na fani ya taaluma ya mwombaji………………………………… 

(Ambatisha wasifu na nakala za vyeti vya elimu ya mwombaji au watumishi wengine 

wawili) 

viii. Shughuli anayofanya kwenye Tasnia ya Filamu……………………………………….... 

ix. Tarehe ya kuanza kufanya kazi………………………………………………………… 

x. Namba ya Mlipa Kodi (TIN)…………………………………………………………… 

 

(c) Viambatisho 

i. Utambulisho wa Serikali za Mitaa anakoishi muombaji 

ii. Nakala ya Cheti cha Namba ya Mlipa Kodi (TIN) 

iii. Kivuli cha nakala ya stakabadhi ya malipo ya maombi ya Usajili  

iv. Nakala ya Kitambulisho cha Taifa au Mpiga Kura au Leseni ya Udereva 

 

(d) KWA MATUMIZI YA OFISI 

i. Imepokewa leo tarehe…………mwezi……………mwaka…………………………… 

ii. Jina na Saini ya Mpokeaji……………………………………………….……………… 

iii. Uamuzi baada ya Tathmini: Apewe           / Asipewe 

iv. Sababu ya Uamuzi: Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 

v. Tarehe ya Uamuzi……………………………………………………………………….  

vi. Imefanyiwa kazi na………………………………saini………………………………… 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

30 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hii ni kuthibitisha kwamba…………………………………………………………….……… 

Wa S.L.P…………….Mtaa:……..….Kata………..……Wilaya…………………..Mkoa……… 

ametambuliwa na Bodi ya Filamu Tanzania kama mdau wa Tasnia ya Filamu anayeshughulika 

na ………………………………………………………………………………………………… 

Kitambulisho hiki kitakuwa halali kwa kipindi cha miezi 12 kuanzia    

tarehe……mwezi………mwaka……hadi tarehe mwezi………………………..mwaka……… 

 

MASHARTI YA JUMLA 

 

(i) Kitambulisho hiki hakitakuwa halali baada ya saa sita usiku wa tarehe ya mwisho 

iliyotajwa au wakati wowote endapo kiko mikononi mwa mtu ambaye siyo aliyetambuliwa na 

Bodi. 

 

(ii) Mwenye kitambulisho hiki ana dhamana ya kuzingatia Sheria nyingine za nchi. 

 

(iii) Anayetumia cheti kilichoisha muda na anayefanya kazi bila cheti watahesabiwa kuwa 

wamevunja kanuni hizi na wanaweza kuchukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria za nchi. 

 

(iv) Mwenye kitambulisho hiki asipohuisha ndani ya miezi 24 baada ya kuisha muda wake 

Bodi inaweza kufuta kabisa utambulisho husika na mmiliki atalazimika kuomba kutambuliwa 

upya. 

 

Imetolewa na Bodi ya Filamu Tanzania 

Tarehe…………..Mwezi………….Mwaka………… 

Saini ya Katibu Mtendaji…………………              Mhuri ……………………………………… 

 

 

 

Alama ya siri kuzuia kughushi 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

________ 

BFT/F1B 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 
HATI YA UTAMBULISHO KWA AJILI YA KUFANYA  

SHUGHULI ZA 

FILAMU NA MICHEZO YA KUIGIZA 

 

Na. ya Utambulisho: BFT/K--------------------- 
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______ 

BFT/F1C 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

MAOMBI YA KUHUISHA MUDA WA USAJILI KATIKA 

TASNIA YA FILAMU 

 

 

 

(a) TARIFA ZA MUOMBAJI 

(i) Jina la mwombaji………………………………………….……………………… 

 

(ii) Saini ya mwombaji au mkurugenzi kama mwombaji ni kampuni au ubia……… 

(iii) Mahali     ilipo     ofisi     au     kituo     cha     mtu     au     taasisi      

inayoomba     idhini Mtaa……… Wilaya………  Mkoa……… 

 

(b) VIAMBATISHO 

(i) Kitambulisho halisi kilichoisha muda wake. 

(ii) Nakala ya stakabadhi uliyolipia ada la kuhuisha muda wa cheti 

 

(c) MAONI YA AFISA WA BODI 

Mimi………………………………………………………………………… nimejiridhisha 

kwamba mwombaji ana sifa /hana sifa         na amekidhi vigezo        /hajakidhi vigezo        

Nashauri apewe          /asipewe        cheti kingine. 

Saini…………………Wadhifa……………Tarehe…………. /……………/…………. 

 

(d) UAMUZI WA KATIBU MTENDAJI 

Naridhia cheti kitolewe kuanzia tarehe………Mwezi………. mwaka……hadi tarehe…. 

Mwezi…………. Mwaka………… AU; Cheti kisitolewe kwa 

sababu……………..…………………………………………………………………………. 

Saini ya Katibu Mtendaji…………………………………………………….………………  

Tarehe……………/………………./……….….…… 

 

(Mhuri wa Bodi) 
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BFT/F2A 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA UPIGAJI/KUREKODI 

 PICHA JONGEVU  

 

Fomu hii lazima ijazwe na Shirika, Kampuni, Idara au Mtanzania yeyote 

ambaye anakusudia kufanya shughuli 

za kutayarisha filamu. Aidha, Muombaji anatakiwa kuwasilisha barua 

kueleza sababu za kupiga picha hizo. 

Maombi yawasilishwe pamoja na muswada (script) (Filamu ndefu), maelezo 

mafupi kuhusu filmu hiyo 

(synopsis) (Filamu za makala), Muswada wa lugha ya pili (lugha lengwa) 

endapo Filamu husika itawekewa tafsiri, 

kitambulisho cha muombaji, usajili wa kampuni ya muombaji, Namba ya 

Mlipa Kodi (TIN), Leseni ya Biashara 

pamoja na viambatisho vingine vitakavyoelekezwa. Fomu hii iwasilishwe 

mwezi mmoja kabla ya kuanza kazi: 

 

 

SEHEMU A: 

1. Jina kamili: 

……………………………………………………………………....… 

2. Tarehe ya Kuzaliwa: ………………………………………….…. 

3. Mahali pa Kuzaliwa: ………..…………………………………….. 

4. Namba ya Kitambulisho/Pasipoti: ………..……………………...….. 

5. Kazi yako: ……….………………………………………………….. 

6. Jina la Kampuni: ……….………………………..………………….. 

7. Anuani: ……………………………………………………………… 

8. Simu: ………..…….………………………………………………… 

 

SEHEMU B: 

1. Madhumuni ya kufanya shughuli hii ni……………………….……. 

2. Kazi hii itafanyika kwa muda wa siku/wiki/mwezi .…… kuanzia tarehe 

………  hadi ………… 

3. Nitafanya/tutafanya mahojiano na: ……………………………..………. 

4. Nitafanya/tutafanya katika maeneo yafuatayo:…………………………. 

…………………………….………………………………...…………………

………………………………………………………………………………… 

5. Je katika kufanya kazi hii kuna mtaalam yeyote kutoka nchi nyingine? 

NDIO/HAPANA. Kama ndiyo, taja jina lake ……………………………… 

Kazi yake ………………. Namba ya Pasipoti: ……………………………… 

6. Eleza sababu za kumtumia mtaalam huyo: 

……………………………………………………… 

 

SEHEMU C: 

1. Je uliwahi kuomba kibali kabla? NDIO/HAPANA 

Ulikubaliwa/NDIO/HAPANA. Lini na kwanini (eleza sababu) 

……………………………………………………………… 

2. Nakiri kuwa maelezo niliyotoa ni sahihi na ninaahidi/tunaahidi kuleta 
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nakala mbili za Filamu/Video hii kabla ya matumizi yoyote. 

 

Sahihi ya mwombaji ………………………….    Tarehe ……………………… 

 

SEHEMU D: KWA MATUMIZI YA OFISI 

UTHIBITISHO: Afisa anayehusika:- 

Maombi haya yamekubaliwa/yamekataliwa: 

……………………………………………… 

 

………….. ……… …………………….. ………………… 

Jina la Afisa wa Bodi Tarehe Saini Cheo 
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                           BFT/F2B 

 

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

TANZANIA FILM BOARD 

 

 

 

FILMING PERMIT APPLICATION FORM FOR FOREIGN  

APPLICANTS 

 

NOTE: This form should be completed by all companies, institutions, 

groups or individuals who seek permission to undertake assignment 

as film/video/documentary producers. Film/video/documentary 

producers should submit letters stating reasons for shooting/filming 

in Tanzania. They must also attach a synopsis (for documentaries) 

or scripts and synopses (for feature films), a copy of the biodata 

page of the travel passport for each crew member and a list of the 

equipment intended for filming in Tanzania when forwarding their 

applications. All applicants are advised to submit this form at least 

one month before the commencing date of the assignment. 

NB: After Tanzania Film Board reviews the application more attachments 

might be requested from the applicant. In addition, the applicant shall be 

required to submit a copy of the work filmed to Tanzania Film Board as 

evidence of what they have filmed. 

 

PART I: PARTICULARS OF THE APPLICANT 

Surname: ……………First Name …………………Other Name(s) 

…………….…. 

Date of Birth: ……………… Nationality: ……………………..…….. 

Marital Status: ................ Profession: ……………………Passport 

No.: ……………………. Date and Place of Issue:……………..………. 

Home Organization represented: ……………………………………… 

Address………………………… Phone ….……………………… 

Fax:…………………… Email: …………………………..……… 

Address/Reference while in Tanzania………………………..………. 

Phone………………….Fax……………… Email………………… 

 

PART II: FEES FOR PERMITS 

a) Film/Video producers Fees USD 1,000 Fast Track applications 

USD 3,000 (to be processed within 7 working days) 

b) Please indicate your mode of payment 

…………………………………………………………… 

 

PART III: PURPOSE AND DURATION OF VISIT 

1. Number of people in the entourage (figure) ……………………… 

(Attach details & Passport copies) 

2. Purpose for filming ……………………………………………… 

……………………………………………… (Attach detailed 

synopsis/script) 

3. I/We intend to stay in Tanzania for (days/months) 

……………………………………………………… 

4. Date of entry to Tanzania……………………………………….. 

5. Point of entry to Tanzania ………………………………………. 
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6. Point of Exit …………………. Date ……………………………… 

7. Do you intend to import any filming equipment (Yes/No) (If yes, you will 

be required to deposit a cash bound with customs Authorities at point 

of entry). 
 

8. I/We wish to visit (specific areas)……………………………… 
 

9. I/We wish to interview ………………………………………… 

NB: Please note that you must indicate all specific areas you wish to film. More 

areas cannot be added after the application is approved. 

PART IV: LAST VISIT TO TANZANIA (If any) 

Date (s) …………………………………… Purpose …………………… 

 

PART V: DECLARATION 

I/We declare that I/we will submit two copies of 

film/documentary/programme to the Executive Secretary –Tanzania Film 

Board. 

Date: ………………         Signature of Applicant …………………… 

 

 

PART VI: COMMENT BY NEAREST TANZANIAN DIPLOMATIC 

MISSION 

………………………………………………………………… 

………………………………………………………………… 

Embassy/ High Commision/Consulate of Tanzania in 

………………………………………………………………………. 

 

Full Name of the Official …………………………………Title…………… 

 

Signature ……………………………………………………………… 

Date: ………………………… 

 

Stamp/Seal …………………………………………………………………. 

 

NB: The applicant must ensure that the form is complete and all necessary 

documents are attached before submitting the application to Tanzania 

Film Board. Failure to do so may result in delay. 

 

FOR OFFICIAL USE ONLY (TANZANIA FILM BOARD) 

PART VII: THE APPLICATION HAS BEEN APPROVED/NOT 

APPROVED 

………………………………….…………………………… 

………………………………………… 

…………………………………..…………………………… 

……………………………………… 

1. The permit will be issued only after payment is received 

2. The permit is valid for a maximum of three months only. 

3. The permit is valid only in Tanzania Mainland;  If filming in 

Zanzibar, the applicant shall be required to obtain a different permit 

from the Revolutionary Government of Zanzibar 

4. The permit is obtainable from Tanzania Film Board only. 

 



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

36 
 

 

AUTHORISING OFFICER…………………… 

 

TITTLE………………  

 

SIGNATURE……………………………………… 

 

DATE……………………………………………………………… 
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BFT/F2C 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

MAOMBI YA KUONGEZA MUDA WA KIBALI CHA  

UPIGAJI/KUREKODI FILAMU AU MCHEZO WA KUIGIZA 

 

(a) Taarifa za Muombaji 

(i) Jina la mwombaji……………………………………………………………… 

(ii) Saini ya mwombaji au mkurugenzi kama mwombaji ni kampuni au 

ubia………………………………………………………………………...…… 

(iii) Mahali     ilipo     Ofisi     au     kituo     cha     mtu     au     taasisi     

inayoomba     idhini: 

Mtaa……………………Wilaya……………………………………………………              

Mkoa………………………. 

 

(b) Masharti ya Kuongeza Muda 

(i) Muda wa kibali unaweza kuongezwa mara moja tu 

(ii) Bodi itakuwa na mamlaka ya mwisho kuamua urefu wa muda wa nyongeza 

unaoombwa. 

(iii) Gharama za kuongeza muda zitakuwa……………………………… 

(iv) Ongezeko la muda likiridhiwa haliwezi kutumika kutayarisha Filamu au 

mchezo wa kuigiza tofauti na ule ulioombewa kibali cha awali, 

(v) Ongezeko la muda halitaruhusu utayarishaji wa Filamu au mchezo wa 

kuigiza husika kutoka nje ya masharti ya ombi la awali. Endapo mhusika atahitaji 

kutayarisha Filamu au mchezo wa kuigiza kwa vigezo na masharti tofauti na ombi 

la awali, atahitajika kuwasilisha ombi jipya ambalo litafuata taratibu zote husika. 

 

(c) Viambatisho 

 

(i) Barua ya maelezo kuhusu muda unaoombwa kuongezwa. 

(ii) Kibali halisi kilichoisha muda wake. 

(iii) Kivuli cha nakala ya utambulisho wa mlipa kodi. 

(iv) Stakabadhi uliyolipia ada ya kuhuisha idhini. 

 

(d) Maoni ya Afisa wa Bodi. 
 

Mimi……………………………………………………………… nimejiridhisha 

na hivyo napendekeza kwamba mwombaji apewe         / asipewe           idhini 

nyingine. 

Saini………………………………… Wadhifa…………………………………     

Tarehe…………/……………/………… 

 

(e) Uamuzi wa Katibu Mtendaji 

Naridhia kibali hiki kiongezewe muda kuanzia tarehe …………… 

Mwezi……..……………. Mwaka………………hadi 

tarehe……………………….Mwezi………………………….Mwaka……………

…….. AU; 
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Idhini isitolewe kwa 

sababu……………………………………………………………………………… 

Saini ya Katibu Mtendaji……………………………………..………………..    

 

 

(Mhuri) 

 

Jina: …………………Tarehe……………/……………………./…………… 
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BFT/F3A 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

MAOMBI YA  UHAKIKI WA FILAMU AU MCHEZO WA KUIGIZA 

 

SEHEMU  A 

(IJAZWE NA MWOMBAJI/WAOMBAJI) 

Taarifa za Muombaji: 

(i) Jina/Majina…………………………………………………………………… 

(ii) S.L.P............................………………………………………………............. 

(iii) Barua pepe …………………………… Simu Na. …………………………. 

(iv) Jina la Ofisi/Kampuni/Kikundi …………………………………….……..... 

(v) Eneo la Ofisi: Mtaa ……………………… Nyumba Na. …………………… 

(vi) Tarehe ………………………………. Saini ………............……................. 

 

SEHEMU  B 

(IJAZWE NA MWOMBAJI/WAOMBAJI) 

(i) Jina la Filamu …………………………………………………Idadi ya nakala 

utakazozalisha ………………………………………………............................. 

(ii) Urefu wa Filamu/muda wa Filamu ……………………………… 

(iii) Lugha zilizotumika ………………….......................... 

(iv) Asili/Nchi ilikotoka au ilikotengenezwa ……………………………............. 

(v) Orodha ya wahusika .......................................................................................... 

(vi) Gharama zilizotumka kutengeneza Filamu husika .......................................... 

 

NB: Tafadhali ambatisha nakala mbili za  Filamu husika na nakala mbili za 

tangazo lake. Kwa upande wa mchezo wa kuigiza, Bodi itauhakiki wakati 

ukiigizwa (mubashara)  kabla ya kutoa kibali cha kuuonesha kwa hadhara. 

 

Maombi ya Kuhakikiwa kwa Filamu au mchezo wa kuigiza yaambatane 

na: 

(a)  Maelezo ya Filamu/mchezo wa kuigiza yanayothibitisha kuwa; 

(i) Hakuna maombi katika Bodi 

(ii) Hakuna maombi mengine yaliyowasilishwa kwenye Bodi hapo awali na 

kufutwa, kubadilishwa au kukataliwa 

 

(b) Taarifa/ Uthibitisho  kuhusu  Hakimiliki na Hakishiriki…………………...…. 

Jina na anuani ya Msambazaji/Wasambazaji: 

(i) Jina ……………………………………………………………………………. 

(ii) S.L.P. …………………………………………………………..……………. 

(iii) Barua pepe ……………………. Simu Na. …………………………............. 

(iv) Jina la Ofisi/Kampuni/Kikundi ……………………………………………. 

(v) Eneo la Ofisi: Mtaa ………………… Nyumba Na. ……………………….... 

(vi) Idadi ya nakala anazotarajia 

kuzalisha........................................................................... 

(vii) Tarehe ……………………………………. Saini ………………………. 
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Taarifa za Mtengenezaji (Producer) 

(i) Jina …………………………………………………………………………… 

(ii) S.L.P. …………………………………………………………….………… 

(iii) Barua pepe …………………….. Simu Na. ……………............………….. 

(iv) Jina la Ofisi/Kampuni/Kikundi .……………….................………………… 

(v) Eneo la Ofisi: Mtaa ………………… Nyumba Na.………………................ 

(vi) Jina la Mwenye Hakimiliki............................................................................. 

(vii) Tarehe ………………………..…. Saini ……………………..........…......... 

 

SEHEMU C 

(KWA MATUMIZI YA OFISI TU) 

Maombi ya kukaguliwa yamekubaliwa/yamekataliwa kwa sababu……………… 

…………………………………………………………………………………… 

Jina la Afisa wa Bodi……………………………………………........................... 

Cheo…………………………………………………………………..................... 

Tarehe ……………………………………………................................................ 

Saini………………………………………………………………......................... 
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                          BFT/F3B 

 

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

TANZANIA FILM BOARD 

 

 

 

MOTION PICTURES AND STAGE PLAYS  

CERETIFICATE OF APPROVAL 

 

Permit No. xxxxxxx 

Ref. No…………… 

To ………………………………………… 

………………………………………… 

This certificate of approval authorizes the 

distribution/exhibition/Performance/transmission of; 

 

The Motion Picture called: 

………………………………………………………………......... 

or 

Stage Play called………………………………………………………………….... 

in any part of Tanzania Mainland. 

The motion picture/stage play has been classified as............./may be viewed by 

persons of ………………………... years old and above, subject to the provisions 

of the Films and Stage Plays Act Cap. 230 and to any Regulations and rules made 

there under. 

 

Length/duration of the Motion Picture/Stage Play……………………………… 
 

Number of Parts ……………………………………………………………..….. 
 

This Certificate of Approval is valid for………………………………………… 

 

 

Approval by The Executive Secretary 

 

Issued by ……………………………….…. 

Title………………………………………… 

 

Name ……………………………….………   

Signature………………………………..…. 

 

Dated this ………… Day of …………………….. 20…… 

 

While adhering to Tanzania Culture, Norms and Values, the bearer should adhere 

to other Laws, Regulations and Rules as may be necessary. 
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                           BFT/F3C 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

KIBALI CHA MAONESHO YA FILAMU AU 

 MCHEZO WA KUIGIZA 

 

Kibali Na. xxxxxxx 

Kumb. Na…………… 

Kwa   ………………………………………… 

………………………………………………… 

………………………………………………… 

 

Kibali hiki kinatoa idhini kwa ajili ya usambazaji/maonesho au urushaji kupitia 

vyombo vya habari kwa ajili ya; 

 

Filamu inayoitwa: ………………………………………………………………… 

au 

Mchezo wa Kuigiza unaoitwa………….………………………………………. 

katika sehemu yoyote ya Tanzania bara. 

Filamu au mchezo wa kuigiza husika umepewa daraja la................/umeruhusiwa 

kutazamwa na watu wenye umri wa miaka ………………………... na kuendelea 

kadri ya misingi iliyowekwa na Sheria ya Filamu na Michezo ya Kuigiza Sura 

ya 230 pamoja na Kanuni nyingine zilizotungwa au zitakazotungwa chini ya 

Sheria hiyo. 

 

Urefu wa Filamu/Mchezo wa Kuigiza husika…………………………………….. 

 

Sehemu za Filamu huiska ………………………………………………………… 

 

Kibali hiki kitadumu/ kitakuwa hai kwa muda wa……………………………….. 

 

Idhini ya Katibu Mtendaji 

Imetolewa na …………..…………………….        

Wadhifa……………………..………………… 

 

Signature………………………..…………….    

Tarehe………………………………………… 

 

Huku akizingatia utamaduni, mila na desturi adhimu za kitanzania, 

mhusika/wahusika wanatakiwa pia kuzingatia Sheria nyingine zinazohusika. 
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                                 BFT/F3D 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

MAOMBI YA KUOMBA CHETI CHA KUIDHINISHA  

MICHEZO YA KIELEKTRONIKI (GAMES) 

 

SEHEMU  A 

(IJAZWE NA MWOMBAJI/WAOMBAJI) 

Taarifa za Muombaji: 

(i) Jina/Majina……………………………………………………………… 

(ii) S.L.P. …………………………………………………………………… 

(iii) Barua pepe ………………………… Simu Na. ………………………… 

(iv) Jina la Ofisi/Kampuni/Kikundi …………………………………………. 

(v) Eneo la Ofisi: Mtaa ……………………Nyumba Na. ………………….. 

(vi) Tarehe ……………………… Saini …………………………………...... 

 

SEHEMU  B 

(IJAZWE NA MWOMBAJI/WAOMBAJI) 

(i) Jina la Mchezo ………………………………………………………….... 

(ii) Urefu wa mchezo ……………………………………………................... 

(iii) Lugha zilizotumika …………………………………………………….... 

(iv) Asili/Nchi ilikotoka au ilikotengenezwa ………………………………… 

(v) Orodha ya wahusika (kama wapo).............................................................. 

(vi) Gharama zilizotumka kutengeneza Filamu husika ..................................... 

NB: Tafadhali ambatisha nakala mbili za  mchezo husika na nakala mbili za 

tangazo lake. 

 

Maombi ya kuhakikiwa mchezo wa kielektroniki yaambatane na: 

(a) Maelezo ya mchezo huo yanayothibitisha kuwa; 

(i) Hakuna maombi katika Bodi 

(ii) Hakuna maombi mengine yaliyowasilishwa kwenye Bodi hapo awali na     

kufutwa, kubadilishwa au kukataliwa 

(b) Taarifa/ Uthibitisho  kuhusu  Hakimiliki na 

Hakishiriki……………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………….. 

 

Jina na anuani ya Msambazaji/Wasambazaji: 

(i) Jina ………………………………………………………………………. 

(ii) S.L.P. ……………………………………………………………………. 

(iii) Barua pepe ……………………. Simu Na. …………………………....... 

(iv) Jina la Ofisi/Kampuni/Kikundi ……………………………………......... 

(v) Eneo la Ofisi: Mtaa …………………Nyumba Na. …………………..... 

(vi) Idadi ya nakala anazotarajia kuzalisha....................................................... 

(vii) Tarehe …………………… Saini ……………………………….............. 

Taarifa za Mtengenezaji (Producer) 

(i) Jina ……………………………………………………………………… 

(ii) S.L.P. …………………………………………………………………… 

(iii) Barua pepe …………………….... Simu Na. …………………………… 
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(iv) Jina la Ofisi/Kampuni/Kikundi .………………………………………… 

(v) Eneo la Ofisi: Mtaa ………………… Nyumba Na.……………….......... 

(vi) Jina la Mwenye Hakimiliki........................................................................ 

(vii) Tarehe ………………………Saini ……………………..........………… 

 

SEHEMU C 

(KWA MATUMIZI YA OFISI TU) 

Maombi ya kuhakikiwa yamekubaliwa/yamekataliwa kwa 

sababu………….................................................................................................... 

Jina la Afisa wa Bodi..................................……………….................................. 

Cheo……………………………………………………...................................... 

Tarehe ………………………………………………………………................. 

Saini………………………………………………………………...................... 
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                               BFT/F3E 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

KIBALI CHA KUENDESHA MICHEZO  

YA VIDEO (GAMES) 

 

 

Kibali Na. xxxxxxx 

Kumb. Na…………… 

Kwa   ………………………………………… 

………………………………………………………. 

 

Kibali hiki kinatoa idhini kwa ajili ya uchezaji wa mchezo wa kielektroniki 

unaoitwa ………………………………………………………………............... 

Mchezo husika umepewa daraja la................................................./umeruhusiwa 

kuchezwa na watu wenye umri wa miaka ……………………….. na kuendelea 

kadri ya misingi iliyowekwa na Sheria ya Filamu na Michezo ya Kuigiza Sura 

ya 230 pamoja na Kanuni nyingine zilizotungwa au zitakazotungwa chini ya 

Sheria hiyo. 

 

Urefu wa mchezo husika………………………….………….………...……….. 

 

Sehemu za mchezo huiska ……………………………………………………... 

 

Kibali hiki kitadumu/ kitakuwa hai kwa muda wa…………………………….. 

 

Idhini ya Katibu Mtendaji 

Imetolewa na ………………………..………. 

Wadhifa……………………………………… 

Signature………………………………….….    

Tarehe………………………………………… 

 

Huku akizingatia utamaduni, mila na desturi adhimu za kitanzania, 

mhusika/wahusika wanatakiwa pia kuzingatia Sheria nyingine zinzohusika. 
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                                BFT/F4A 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 
 

 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA KUENDESHA MATAMASHA, 

 UENDELEZAJI VIPAJI, WARSHA, MAFUNZO, MAKONGAMANO, 

 UONESHAJI FILAMU NA SHUGHULI NYINGINE KAMA HIZO 

 

Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kuendesha au kuratibu tamasha, programu ya 

uendelezaji wa vipaji, warsha, kongamano, 

uoneshaji wa Filamu (tofauti na majumba ya sinema) mashindano au shughuli 

nyingine yoyote ya Filamu inayofanana 

na hiyo, inapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu Tazania kwa ajili ya 

uendeshaji wa shughuli hiyo. 

 

a. Taarifa za Mwombaji 

 

i. Jina kamili…………………………………Mme                  /Mke 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili…………mwezi………….mwaka………………… 

iii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa……… Utaifa…………………… (Ambatisha 

cheti cha  kuzaliwa/usajili) 

iv. Asasi/Kampuni……………………………… (ambatisha usajili wa kampuni) 

v. Ubia………………………… (ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

vi. Mahali ofisi ilipo:- 

Mtaa……….Kijiji………Kata………….Tarafa.................Wilaya……………….

Mkoa………………… 

vii. Anwani: S.L.P…………………………………………. 

Mji/Jiji……………………………………………………… 

viii. Barua pepe…………………………………………….. 

ix. Shughuli anayotaka kufanya…………………………………………………. 

x. Tarehe ya kuanza 

kazi/biashara……………………………………………………………………… 

xi. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili      (viongozi) kama       ni       asasi………………………………………. 

xii. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya idhini. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 

xiii. Saini ya Muombaji…………………………                            

Tarehe………………………… 
 

Mhuri (endapo ni asasi/kampuni) 
 

b. Kwa Matumizi ya Ofisi 
 

i. Ombi limepokelewa leo tarehe… Mwezi…… 

Mwaka………………………………………… 

ii. Jina la mpokeaji……………………………..……………………...…….  

Saini ya mpokeaji……….... 

iii. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 
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iv. Sababu ya Uamuzi: Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 

 
 

c. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 

 

Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe…………….. 

Mwezi……..….mwaka………. hadi 

tarehe………….mwezi………………………….mwaka………………….. 

 AU 

Idhini isitolewe kwa sababu…………………………………….………………… 

 

Saini ya Katibu Mtendaji…………….     Tarehe………/………/……….….…… 

 

(Mhuri) 
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BFT/F4B 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

KIBALI CHA KUENDESHA MATAMASHA,  

UENDELEZAJI VIPAJI, WARSHA, MAFUNZO,  

MAKONGAMANO NA SHUGHULI NYINGINE KAMA HIZO 

 

Kumb. Na……………………… 

Tarehe iliyotolewa……………… 

Hii ni kuthibitisha kwamba,……………………………..……………………., 

mmiliki wa Kampuni ya……………. iliyopo…..… Kata ya…………………. 

Mtaa wa……………Nyumba Na……….Wilaya ya……………………Mkoa 

wa………………………………………………….., amepewa kibali hiki kwa 

ajili ya…………………………………………………………………………. 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.)……………………………………………... 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe………………………………………… 

hadi tarehe………………… 

 

Imetolewa na………………………………………… 

Saini……………………………………….…………. 

Cheo………………………………………………….. 

Tarehe……………………………………………….. 

(Mhuri) 

 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Mashsarti ya Kuzingatiwa 

1. Filamu zote zinazohusika na matamasha au tuzo husika ziwe 

zimehakikiwa na Bodi ya Filamu Tanzania 

2. Madaraja na muda wa kuonesha Filamu husika vizingatiwe 

3. Kibali hiki pamoja na kibali cha uhakiki wa Filamu viwekwe sehemu ya 

wazi muda wote 

4. Wafanyakazi wote wa muendeshaji wa shughuli husika ya Filamu lazima 

wawe na usajili kutoka Bodi ya Filamu Tanzania 

5. Andiko la uendeshaji tuzo, tamasha au shughuli yoyote libakie kama 

lilivyopitishwa na Bodi ya Filamu Tanzania 

6. Filamu zitakazoshiriki katika tuzo na tamasha lazima ziwe na idhini ya 

mmiliki 

7. Kabla na baada ya tamasha na tuzo, lazima tathmini ifanyike chini ya 

uratibu wa Bodi ya Filamu Tanzania 

8. Vibali vingine vya uendeshaji vinavyotolewa na Bodi ya Filamu  

zizingatiwe 

9. Masharti mengine yoyote 

10. Kibali hiki kinaweza kufutwa muda wowote endapo masharti 

haya yatakiukwa na muombaji hataruhusiwa kuendesha shughuli za Filamu 
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                                  BFT/F5A 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 
 

MAOMBI YA KIBALI CHA USAMBAZAJI  

WA FILAMU ZA KITANZANIA 

 

Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kufanya shughuli ya kusambaza kazi za picha 

jongevu za kitanzania inapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu Tazania 

kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli hiyo. 
 

1. Taarifa za Mwombaji 

 

i. Jina kamili………………………………… Mme                   /Mke 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili……………mwezi………….mwaka……………. 

iii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa…………… Utaifa…………………...……… 

(Ambatisha cheti cha kuzaliwa/usajili) 

iv. Asasi/Kampuni…………………………… (ambatisha usajili wa kampuni) 

v. Ubia……………………….. (ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

vi. Mahali ofisi ilipo: 

Mtaa……….Kijiji…………Kata……….Tarafa.....................Wilaya………….

Mkoa………………………………….. 

vii. Anwani: S.L.P…………………………………………. 

Mji/Jiji…………………………………………………….... 

viii. Barua pepe…………………………………………….. 

ix. Shughuli anayofanya………………………………………………………… 

x. Tarehe ya kuanza usambazaji………………………………………………… 

xi. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili      (viongozi) kama       ni       asasi……………………………………… 

xii. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya idhini. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 

xiii. Saini ya Muombaji…………………………                            

Tarehe………………………… 

Mhuri 

 

2. Kwa Matumizi ya Ofisi 
 

i. Ombi limepokelewa leo tarehe………… Mwezi…………… Mwaka……… 

ii. Jina la mpokeaji………………………….  Saini ya mpokeaji……….... 

iii. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 

iv. Sababu ya Uamuzi:  Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 
 

3. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 

 Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe………… Mwezi……...mwaka……… 

hadi tarehe…………….mwezi…………………….mwaka………………….. 

AU 

Idhini isitolewe kwa sababu…………………………………………………… 

Saini ya Katibu Mtendaji……………………………………….     

Tarehe……………/………………./……….….…… 

(Mhuri) 

 



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

50 
 

                                   BFT/F5B 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

KIBALI CHA USAMBAZAJI WA FILAMU  

ZA KITANZANIA 

 

Kumb. Na…………………………… 
 

Tarehe iliyotolewa…………..……… 

 

Hii ni kuthibitisha kuwa,…………………, mmiliki wa Kampuni 

ya…………………..……..iliyopo………………Kata ya………………Mtaa 

wa……. Nyumba Na…………….. Wilaya ya………………………………. 

Mkoa wa……………………………………, amepewa kibali hiki kwa ajili 

ya Usambazaji wa Filamu za Kitanzania. 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.)……………………………………………... 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe………………………………………… 

hadi tarehe………………………………. 

Imetolewa na………………………………..…… 

Saini……………………………………………… 

Cheo……………………………………………... 

Tarehe…………………………………………… 

 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Masharti ya Kuzingatiwa 

1. Filamu zote, matangazo yake pamoja na matangazo ya biashara yawe 

yamehakikiwa na Bodi ya Filamu Tanzania kabla ya kuoneshwa au 

kusambazwa kupitia mfumo wowote ule. 

2. Madaraja ya Filamu yaliyowekwa na Bodi ya Filamu Tanzania kwa 

Filamu husika yazingatiwe. 

3. Kibali hiki pamoja na kibali cha uhakiki viwekwe sehemu ya wazi muda 

wote. 

4. Nakala ya kibali kinachotolewa na Bodi ya Filamu kwa Filamu husika 

baada ya kuihakiki iambatane na fungu/Filamu zote wakati wa usambazaji. 

5. Wafanyakazi wote wa kampuni ya usambazaji lazima wawe wamesajiliwa 

na Bodi ya Filamu. 

6. Nakala zinazosambazwa ziwe halisi tu (originals) na ziwe na 

Stempu/Alama maalumu zilizowekwa kisheria. 

7. Kibali hiki hakiondoi umuhimu wa kuzingatia sheria nyingine za nchi na 

Masharti mengine yoyote. 

8. Kibali hiki kinaweza kufutwa muda wowote endapo masharti haya 

yatakiukwa na hutaruhusiwa kufanya shughuli za usambazaji. 
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   BFT/F6A 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA USAMBAZAJI WA FILAMU 

 ZINAZOTOKA NJE YA NCHI 

 

 Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kufanya shughuli ya kusambaza kazi za 

Filamu zinazotoka nchi nyingine inapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu 

Tazania kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli hiyo. 

 

a. Taarifa za Mwombaji 
  

i. Jina kamili………………………… Mme                   /Mke 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili………mwezi…………..mwaka………………. 

iii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa…………… Utaifa…………………… 

(Ambatisha cheti cha  kuzaliwa/usajili) 

iv. Asasi/Kampuni…………………………… (ambatisha usajili wa kampuni) 

v. Ubia……………. (ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

vi. Mahali ofisi ilipo:- 

Mtaa…….Kijiji……Kata……….Tarafa….................Wilaya……….Mkoa……… 

vii. Anwani: S.L.P…………………………………………. 

Mji/Jiji………………………………………………………………… 

viii. Barua pepe…………………………………………………….. 

ix. Shughuli anayofanya…………………………………………… 

x. Tarehe ya kuanza kufanya kazi/biashara…………………………………… 

xi. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili   (viongozi) kama       ni       asasi………………………………………… 

xii. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya idhini. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 

 Hati/Waraka/stakabadhi  kutoka Mamlaka ya forodha ya kuthibitisha 

ulipaji wa kodi stahiki 

xiii. Saini ya Muombaji…………………………                            

Tarehe………………………… 

(Mhuri) 

 

b. Kwa Matumizi ya Ofisi 

 

i. Ombi limepokelewa leo tarehe………… Mwezi…………… 

Mwaka………………………………………… 

ii. Jina la mpokeaji……………………………..…………………………  

Saini ya mpokeaji…………. 

iii. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 

iv. Sababu ya Uamuzi:  Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 
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c. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 
 

Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe…. 

Mwezi………..….mwaka………………………………………. hadi 

tarehe…………….mwezi…………….mwaka…………………..AU 

Idhini isitolewe kwa sababu………………………………………………...…….... 

Saini ya Katibu Mtendaji ……………………………………….     

Tarehe……………/………………./……….….…… 

 

(Mhuri) 
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                             BFT/F6B 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

KIBALI CHA USAMBAZAJI WA FILAMU KUTOKA  

NCHI NYINGINE 

 

Kumb. Na………………………………………. 

 

Tarehe iliyotolewa………………….………… 

 

Hii ni kuthibitisha kuwa…………………………………, mmiliki wa Kampuni 

ya……………….. Iliyopo…………………..… Kata ya………………….Mtaa 

wa…………. Nyumba Na………….. Wilaya ya………………………………. 

Mkoa wa……………………………………, amepewa kibali hiki kwa ajili ya 

Usambazaji wa Filamu kutoka nchi nyingine. Filamu na Filamu zote ziwe 

zimehakikiwa, zimewekewa madaraja na kupewa vibali na Bodi ya Filamu 

Tanzania kabla ya kusambazwa. 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.) …………………………………………....…. 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe………………hadi tarehe………………. 

 

Imetolewa na…………………………………. 

Sahihi…………………………………………. 

Cheo…………………………………………… 

Tarehe……………………………………….. 

 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Masharti ya Kuzingatiwa 

1. Filamu zote, matangazo yake pamoja na matangazo ya biashara yawe 

yamehakikiwa na Bodi ya Filamu Tanzania kabla ya kuoneshwa au 

kusambazwa kwa mfumo wowote hata kama zilikuwa zimehakikiwa katika 

nchi zilikotoka. 

2. Madaraja yaliyowekwa na Bodi ya Filamu kwa Filamu husika yazingatiwe. 

3. Kibali hiki, pamoja na kibali cha uhakiki wa Filamu, viwekwe sehemu ya 

wazi muda wote. 

4. Nakala ya kibali kinachotolewa na Bodi kwa Filamu husika baada ya 

kuihakiki iambatane na fungu/Filamu zote wakati wa usambazaji. 

5. Wafanyakazi wote wa Kampuni ya Usambazaji lazima wawe wamesajiliwa 

na Bodi ya Filamu. 

6. Nakala zinazosambazwa ziwe halisi tu (originals) na ziwe na Stempu/Alama 

maalumu zilizowekwa kisheria 

7. Kibali hiki hakiondoi umuhimu wa kuzingatia sheria nyingine za nchi na 

Masharti mengine yoyote. 

8. Leseni hii inaweza kufutwa muda wowote endapo masharti haya yatakiukwa. 
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                                   BFT/F7A 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA UTAYARISHAJI WA FILAMU 

 AU MCHEZO WA KUIGIZA 

 

Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kufanya shughuli ya utayarishaji wa Filamu 

(producers) nchini inapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu Tazania 

kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli hiyo. 

 

a. Taarifa za Mwombaji   

i. Jina kamili…………………………… Mme                   /Mke 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili………mwezi……….mwaka………………….. 

iii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa…………… Utaifa…………………… 

(Ambatisha cheti cha  kuzaliwa/usajili) 

iv. Asasi/Kampuni…………………………… (ambatisha usajili wa kampuni) 

v. Ubia……………………… (ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

vi. Mahali ofisi ilipo:- 

Mtaa…….Kijiji……Kata……Tarafa.............Wilaya……….Mkoa…………... 

vii. Anwani: S.L.P……… Mji/Jiji…………………………………………….. 

viii. Barua pepe…………………………………………………….. 

ix. Shughuli anayofanya……………………………………………………….. 

x. Tarehe ya kuanza kufanya kazi…………………………………………….. 

xi. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili      (viongozi) kama       ni       asasi………………………………… 

xii. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya idhini. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 

 

xiii. Saini ya Muombaji…………………………                            

Tarehe……………………………………..…… 

 

(Mhuri) 

 

b. Kwa Matumizi ya Ofisi 
 

i. Ombi limepokelewa leo tarehe…… Mwezi…… Mwaka…………………. 

ii. Jina la mpokeaji……………………………..………………...…………...  

Saini ya mpokeaji……….... 

iii. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 

iv. Sababu ya Uamuzi:  Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 
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c. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 

 

Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe…….. Mwezi……...mwaka……hadi 

tarehe……….mwezi……mwaka………………….. 

 AU 

Idhini isitolewe kwa sababu………………………………………………….... 

Saini ya Katibu Mtendaji…….     Tarehe……/………….…./……….….…… 

 

(Mhuri) 
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                                 BFT/F7B 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

 

KIBALI CHA UTAYARISHAJI WA FILAMU NA  

MICHEZO YA KUIGIZA 

 

Kumb. Na……………………………… 
 

Tarehe iliyotolewa………………… 

 

Hii ni kuthibitisha kuwa………………………………, mmiliki wa Kampuni 

ya………………….. Iliyopo………… Kata ya…….Mtaa wa………………. 

Nyumba Na………. Wilaya ya………. Mkoa wa…………, amepewa kibali 

hiki kwa ajili ya Utayarishaji wa…………………………………...…………. 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.)……………………………………..………. 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe…………hadi tarehe…………………. 

 

Imetolewa na…………………………………………………. 

Sahihi…………………………………………. 

Cheo……………………………………………………………….. 

Tarehe……………………………………….. 

 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Masharti ya Kuzingatiwa 

1. Filamu na Filamu zote ziwe zimehakikiwa, zimewekewa madaraja na 

kupewa vibali na Bodi ya Filamu Tanzania kabla ya kusambazwa 

2. Filamu zote, matangazo yake pamoja na matangazo ya biashara yawe 

yamehakikiwa na Bodi ya Filamu Tanzania kabla ya kuoneshwa au 

kusambazwa kwa mfumo wowote hata kama zilikuwa zimehakikiwa 

katika nchi zilikotoka. 

3. Madaraja yaliyowekwa na Bodi ya Filamu kwa Filamu husika 

yazingatiwe. 

4. Kibali hiki, pamoja na kibali cha uhakiki wa Filamu, viwekwe sehemu ya 

wazi muda wote. 

5. Nakala ya kibali kinachotolewa na Bodi kwa Filamu husika baada ya 

kuihakiki iambatane na fungu/Filamu zote wakati wa usambazaji. 

6. Wafanyakazi wote wa Kampuni ya Usambazaji lazima wawe 

wamesajiliwa na Bodi ya Filamu. 

7. Nakala zinazosambazwa ziwe halisi tu (originals) na ziwe na 

Stempu/Alama maalumu zilizowekwa kisheria 

8. Kibali hiki hakiondoi umuhimu wa kuzingatia sheria nyingine za nchi na 

Masharti mengine yoyote. 

9. Leseni hii inaweza kufutwa muda wowote endapo masharti haya 

yatakiukwa. 
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     BFT/F8A 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA UENDESHAJI WA UKUMBI 

 WA MAONESHO YA FILAMU 

 

Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kuwekaza na kuendesha jumba au majumba 

ya sinema nchini anapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu Tazania 

kwa ajili hiyo. 

 

a. Taarifa za Mwombaji 

 

i. Jina kamili…………………………………… Mme                   /Mke 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili………mwezi………..mwaka………………. 

iii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa…………… Utaifa…………………… 

(Ambatisha cheti cha  kuzaliwa/usajili) 

iv. Asasi/Kampuni inayondesha Jumba la Sinema…………… (ambatisha 

usajili wa kampuni) 

v. Ubia……………………(ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

vi. Mahali Jumba lilipo:- 

Mtaa…...Kijiji………Kata………Tarafa...............Wilaya…………Mkoa…… 

vii. Anwani: S.L.P……………. Mji/Jiji…………………………………….. 

viii. Barua pepe…………………………………………………….. 

ix. Kampuni inayoendesha Jumba la Sinema………………………….…… 

x. Mahali Kampuni inayoendesha Jumba husika ilipo:- 

Mtaa…….Kijiji……Kata……Tarafa............Wilaya……….Mkoa…………… 

xi. Anwani: S.L.P………… Mji/Jiji………………………………………... 

xii. Barua pepe…………………………………………………….. 

xiii. Shughuli inayofanywa………………………………………………….. 

xiv. Tarehe ya kuanza kufanya kazi………………………………………… 

xv. Idadi ya Runinga za Kuoneshea (number of screens)…………………… 

xvi. Idadi ya watazamaji (viti) katika kila eneo la kuoneshea (number of 

seats per screen)…………………………..…………(tafadhali onesha kwa 

kila eneo la kuoneshea) 

xvii. Ukubwa wa ukumbi (kwa kila eneo la kuoneshea)……………………… 

(tafadhali ambatisha ramani ya kila eneo la kuoneshea ikionesha vipimo vyote 

kwa kina) 

xviii. Idadi ya Milango (kwa kila eneo la kuoneshea)………………………… 

xix. Vipimo vya kila mlango  (onesha vipimo kwenye ramani 

uliyoambatisha)…………………………………………………….…………. 

xx. Idadi ya Madirisha………………………………………………………. 

xxi. Idadi ya Vyoo (Jumla - Kwa matundu)…………………………………. 

xxii. Idadi ya Vyoo (kwa matundu) vya wanawake………………………….. 

xxiii. Idadi ya Vyoo (kwa matundu) vya wanaume…………………………... 

xxiv. Idadi ya vyoo vya ziada (kwa wanaume walemavu na wanawake 

walemavu) …………………… 

xxv. Taarifa za usalama kutokana na moto (tafadhali ambatisha cheti/hati hai 

kutoka Idara ya zima moto) 

xxvi. Idadi na aina ya vifaa vya kuzimia moto vilivyopo …………………… 
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xxvii. Idadi ya wafanyakazi……………………………………………………. 

xxviii. Msimamizi/Kiongozi wa Biashara/Jumba………………………...…… 

xxix. Idadi ya wafanyakazi waliopewa mafunzo ya kuzima moto 

(ambatanisha nakala ya vyeti vyao vya mafunzo) ……....................................... 

xxx. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili      (viongozi) kama       ni       asasi……………………………………. 

xxxi. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya kibali. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 

 

xxxii. Saini ya Muombaji……………                            Tarehe……………… 
 

(Mhuri) 

 

b. Kwa Matumizi ya Ofisi 
 

i. Ombi limepokelewa leo tarehe…… Mwezi…… Mwaka………………… 

ii. Jina la mpokeaji…………………………...  Saini ya mpokeaji……….... 

iii. Ukaguzi wa Jumba husika umefanywa na Bodi tarehe…………………… 

iv. Jina la Afisa wa Bodi aliyefanya Ukaguzi………………… Saini……..… 

v. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 

vi. Sababu ya Uamuzi:  Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 

c. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 

 

Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe……….. 

Mwezi……...mwaka…….hadi tarehe……….mwezi…….mwaka………….. 

AU 

Idhini isitolewe kwa sababu…………………………………………………… 

 

Saini ya Katibu Mtendaji…………….     Tarehe……/……./……….….…… 

 

(Mhuri) 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

KIBALI CHA UENDESHAJI WA UKUMBI WA 

 MAONESHO YA FILAMU 

Kumb. Na………………………. 
 

Tarehe iliyotolewa………………. 
 

Hii ni kuthibitisha kwamba ………………………………………………...., 

mmiliki wa Jumba la Maonesho ya Filamu la …………lililopo……….Kata 

ya ……… Mtaa wa………… Nyumba Na………Wilaya ya………………. 

Mkoa wa…………………., amepewa kibali hiki kwa ajili ya uendeshaji wa 

Jumba la hilo. 
 

Idadi ya kumbi ndani ya Jumba la Sinema: 

a. Eneo la kwanza la kuoneshea (Screen 1)................................................... 

b. Eneo la kwanza la kuoneshea (Screen 2)................................................... 

c. Eneo la kwanza la kuoneshea (Screen 3)................................................... 

d. Eneo la kwanza la kuoneshea (Screen 4)................................................... 

e. Eneo la kwanza la kuoneshea (Screen 6)................................................... 

f. Eneo la kwanza la kuoneshea (Screen 7)................................................... 

 

MAONESHO YA FILAMU/FILAMU YATAFANYIKA KUANZIA 

SAA……………… HADI SAA…………… 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.) …………………………………………... 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe……………………………………… 

hadi…………….                                                                             

 

Imetolewa na…………………………………………... 

Cheo………………………………………………….... 

Saini ……………………………………………………  

Tarehe……………………………………………….... 

 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Masharti ya Kuzingatiwa 

1. Filamu zote na matangazo yake ziwe zimehakikiwa na Bodi ya Filamu 

Tanzania. 

2. Madaraja na muda wa kuonesha Filamu husika vizingatiwe. 

3. Filamu zote ziwe zimewekewa Stempu/Alama maalumu zilizowekwa 

kisheria 

4. Filamu zinazooneshwa ziwe ni nakala halisi (originals) na muoneshaji 

awe na idhini kutoka kwa mmiliki wa Filamu husika. 

5. Hairuhusiwi kuonesha Filamu yoyote ambayo imechakaa. 

6. Kibali hiki na kibali cha uhakiki wa filamu husika kiwekwe sehemu ya 

wazi muda wote. 

7. Daraja la Filamu husika lililopangwa na Bodi lioneshwe bayana kwa 

watazamaji kwenye matangazo na kabla ya kuonesha Filamu husika, 

8. Wafanyakazi husika wawe wamefuzu mafunzo ya kutunza na kutumia 

vizima moto pamoja na kuzima moto. 

9. Wafanyakazi wa eneo husika la uoneshaji wa Filamu wawe 

wamesajiliwa na Bodi ya Filamu Tanzania. 

10. Kuwe na kisanduku cha matibabu ya huduma ya kwanza kwenye 
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ukumbi muda wote na kiwe na vifaa na nyenzo stahiki. 

11. Kibali hiki hakiondoi umuhimu wa kuzingatia sheria nyingine za nchi 

na Masharti mengine yoyote. 

12. Kibali hiki kinaweza kufutwa muda wowote endapo masharti haya 

yatakiukwa na hutaruhusiwa kufanya maonesho ya Filamu. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA UENDESHAJI WA 

 STUDIO YA FILAMU 

 

Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kuwekaza na kuendesha studio ya shughuli za 

Filamu nchini anapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu Tazania kwa ajili 

hiyo. 

 

a. Taarifa za Mwombaji 

Jina kamili………………………………… Mme                   /Mke 

i. Tarehe ya kuzaliwa/usajili………mwezi…….mwaka…………. 

ii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa…………… Utaifa…………………… 

(Ambatisha cheti cha  kuzaliwa/usajili) 

iii. Asasi/Kampuni inayoendesha Jumba la 

Sinema………………………………………… (ambatisha usajili wa kampuni) 

iv. Ubia…………………………… (ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

v. Mahali Studio ilipo:- 

Mtaa…….Kijiji……Kata……Tarafa............Wilaya………….Mkoa……………… 

vi. Anwani: S.L.P………………. Mji/Jiji…………………………………….….... 

vii. Barua pepe…………………………………………………….. 

viii. Mahali Kampuni inayoendesha Jumba husika ilipo:- 

Mtaa…….Kijiji…..Kata….Tarafa..........Wilaya…………………Mkoa…………… 

ix. Anwani: S.L.P…………………. Mji/Jiji………………………………………… 

x. Barua pepe…………………………………………………….. 

xi. Shughuli anayofanya…………………………………………… 

xii. Tarehe ya kuanza kufanya kazi……………………………………………… 

xiii. Taarifa za usalama kutokana na moto (tafadhali ambatisha cheti/hati hai kutoka 

Idara ya zima moto) 

xiv. Idadi na aina ya vifaa vya kuzimia moto vilivyopo …………………………… 

xv. Idadi ya wafanyakazi………………………………………………………… 

xvi. Msimamizi/Kiongozi wa 

Biashara/Jumba……………………………………………………………………… 

xvii. Idadi ya wafanyakazi waliopewa mafunzo ya kuzima moto (ambatanisha 

nakala ya vyeti vyao vya mafunzo) …………………………................................... 



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

62 
 

xviii. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili      (viongozi) kama       ni       asasi………………………………………… 

xix. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya kibali. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 
 

xx. Saini ya Muombaji…………………………                            

Tarehe………………………… 

 

(Mhuri) 

b. Kwa Matumizi ya Ofisi 
 

i. Ombi limepokelewa leo tarehe………… Mwezi…………… Mwaka…………… 

ii. Jina la mpokeaji………………………...…………...  Saini ya mpokeaji……….... 

iii. Ukaguzi wa studio husika umefanywa na Bodi tarehe………………………….… 

iv. Jina la Afisa wa Bodi aliyefanya Ukaguzi…………… Saini……………………… 

v. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 

vi. Sababu ya Uamuzi:  Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 

c. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 

Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe………. Mwezi…….….mwaka………….hadi 

tarehe……….mwezi…….mwaka………………….. 

AU 

Idhini isitolewe kwa sababu…………………………………………………………… 

 

Saini ya Katibu Mtendaji………….     Tarehe……/………………./……….….…… 

 

(Mhuri) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 



 

 

 

 

 

Sheria ya  Filamu na Michezo ya  Kuigiza 

63 
 

 
 

                                BFT/F9B 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

KIBALI CHA UENDESHAJI WA STUDIO ZA FILAMU 

 

Kumb. Na……………………… 
 

Tarehe iliyotolewa………………. 

 

Hii ni kuthibitisha 

kwamba………………..Anayemiliki/anayemiliki………….iliyopo Kata 

ya………… Mtaa wa…….Nyumba Na.……………… Wilaya ya……….. Mkoa 

wa………………… amepewa kibali hiki kwa ajili ya uendeshaji wa studio hiyo. 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.)…………………………… 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe………………hadi  tarehe………………... 

 

Imetolewa na…………………………………….   

Cheo………………………................………....... 

Sahihi……………………….....…………............         

Tarehe………………………...............………..... 

 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Masharti ya Kuzingatiwa 

 

1. Filamu zote zinazotengenezwa ni lazima ziwe zimepata vibali vya utengenezaji 

kutoka Bodi ya Filamu Tanzania 

2. Miswada ya Filamu, nakala za Filamu na matangazo lazima viwasilishwe Bodi 

ya Filamu 

3. Leseni hii iwekwe sehemu ya wazi muda wote 

4. Baada ya kutengenezwa, Filamu zote zinatakiwa kuwasilishwa Bodi ya Filamu 

kwa uhakiki 

5. Wafanyakazi wote wa kampuni ya uzalishaji/au studio lazima wawe na 

vitambulisho kutoka Bodi ya Filamu 

6. Leseni hii haiondoi umuhimu wa kuzingatia Sheria nyingine za nchi na 

Masharti mengine yoyote. 

7. Leseni hii inaweza kufutwa muda wowote endapo masharti haya yatakiukwa 

na hutaruhusiwa kufanya shughuli za uandaaji/utayarishaji wa Filamu. 
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                                BFT/F10A 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA UENDESHAJI WA JUMBA  

LA UTAYARISHAJI WA FILAMU 

 

Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kuwekaza na kuendesha jumba la utayarishaji wa 

Filamu nchini inapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu Tazania kwa ajili 

hiyo. 

 

a. Taarifa za Mwombaji 
  

i. Jina kamili………………………………… Mme                   /Mke 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili………mwezi………..mwaka………………………. 

iii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa…………… Utaifa…………………… 

(Ambatisha cheti cha  kuzaliwa/usajili) 

iv. Asasi/Kampuni inayoendesha Jumba la Sinema…………………… (ambatisha 

usajili wa kampuni) 

v. Ubia…………………………… (ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

vi. Mahali Jumba lilipo:- 

Mtaa………Kijiji……Kata………Tarafa................Wilaya……….Mkoa…………… 

vii. Anwani: S.L.P……………. Mji/Jiji…………………………………………….. 

viii. Barua pepe…………………………………………………….. 

ix. Kampuni inayoendesha Jumba husika……………………………………...…… 

x. Mahali Kampuni inayoendesha Jumba husika ilipo:- 

Mtaa…….Kijiji……Kata……Tarafa.............Wilaya………….Mkoa………………... 

xi. Anwani: S.L.P…………………. Mji/Jiji……………………………………….. 

xii. Barua pepe………………………………………………….. 

xiii. Shughuli zinazofanywa katika jumba hilo……………….……………………… 

xiv. Tarehe ya kuanza kufanya kazi……………………………..…………………… 

xv. Taarifa za usalama kutokana na moto (tafadhali ambatisha cheti/hati hai kutoka 

Idara ya zima moto) 

xvi. Idadi na aina ya vifaa vya kuzimia moto vilivyopo ………………………….… 

xvii. Idadi ya wafanyakazi…………………………………………………………… 

xviii. Msimamizi/Kiongozi wa Biashara/Jumba………………………………………. 

xix. Idadi ya wafanyakazi waliopewa mafunzo ya kuzima moto (ambatanisha nakala 

ya vyeti vyao vya mafunzo) ……………………………………………...................... 

xx. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili      (viongozi)……………………………………………………………….…. 

xxi. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya kibali. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 

 

xxii. Saini ya Muombaji…………………………                            

Tarehe………………………… 

 

(Mhuri) 

 

b. Kwa Matumizi ya Ofisi 
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i. Ombi limepokelewa leo tarehe…… Mwezi……… Mwaka…………………… 

ii. Jina la mpokeaji……………………...…………...  Saini ya mpokeaji……….... 

iii. Ukaguzi wa Jumba husika umefanywa na Bodi tarehe…………………….…… 

iv. Jina la Afisa wa Bodi aliyefanya Ukaguzi……………………………………… 

Saini……………………… 

v. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 

vi. Sababu ya Uamuzi:  Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 

 

c. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 
 

Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe…….. Mwezi……..…mwaka………….hadi 

tarehe……………….mwezi………….mwaka………………….. 

 

AU 

 

Idhini isitolewe kwa sababu………………………………………………………….. 

 

Saini ya Katibu Mtendaji……………………………………….     

Tarehe……………/………………./……….….…… 

 

(Mhuri) 
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                                     BFT/F10B 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

KIBALI CHA UENDESHAJI WA JUMBA LA 

UTAYARISHAJI WA FILAMU 

Kumb. Na……………………..... 

Tarehe iliyotolewa………………. 

Hii ni kuthibitisha kwamba……………………………………………….. 

Anayemiliki/ Jumba la Utayarishaji wa Filamu la …………………….liliyopo 

Kata ya………… Mtaa wa……………….Nyumba Na.……………… Wilaya 

ya…………….. Mkoa wa………………… amepewa kibali hiki kwa ajili ya 

uendeshaji wa jumba hilo. 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.)………………………………………..………… 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe………………hadi  tarehe………………... 

Imetolewa na………………………… Cheo………………………………....... 

Sahihi………………………………        Tarehe……………………………..... 

 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Masharti ya Kuzingatiwa 

1. Filamu zote zinazotengenezwa ni lazima ziwe zimepata vibali vya utengenezaji 

kutoka Bodi ya Filamu Tanzania 

2. Miswada ya Filamu, nakala za Filamu na matangazo lazima viwasilishwe Bodi 

ya Filamu 

3. Leseni hii iwekwe sehemu ya wazi muda wote 

4. Baada ya kutengenezwa, Filamu zote zinatakiwa kuwasilishwa Bodi ya Filamu 

kwa uhakiki 

5. Wafanyakazi wote wa kampuni ya uzalishaji/au studio lazima wawe na 

vitambulisho kutoka Bodi ya Filamu 

6. Leseni hii haiondoi umuhimu wa kuzingatia Sheria nyingine za nchi Masharti 

mengine yoyote. 

7. Leseni hii inaweza kufutwa muda wowote endapo masharti haya yatakiukwa 

na hutaruhusiwa kufanya shughuli za uandaaji/utayarishaji wa Filamu. 

 

 

 
 

                           BFT/F11A 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

MAOMBI YA KIBALI CHA UENDESHAJI WA MIUNDOMBINU  

YA KAWAIDA YA MAONESHO YA FILAMU NA MAONESHO YA 

 FILAMU NA MICHEZO YA KUIGIZA KWENYE MAENEO YA WAZI 
 

Mtu au Asasi yoyote inayohitaji kuwekaza na kuendesha miundombinu ya kawaida 

ya kuoneshea Filamu au kuonesha picha hizo au michezo ya kuigiza katika maeneo 

ya wazi anapaswa kuwa na kibali kutoka Bodi ya Filamu Tazania kwa ajili hiyo. 

 

a. Taarifa za Mwombaji 
  

i. Jina kamili……………………………… Mme                   /Mke 

ii. Tarehe ya kuzaliwa/usajili……mwezi……………mwaka…………………… 

iii. Mahali pa kuzaliwa/kusajiliwa…… Utaifa…………….. (Ambatisha cheti cha  

kuzaliwa/usajili) 

iv. Asasi/Kampuni inayoendesha miundombinu ya kuoneshea Filamu……………. 

(ambatisha usajili wa kampuni) 

v. Ubia…………………………… (ambatisha Katiba endapo ni kampuni au ubia) 

vi. Aina ya miundombinu: Miundombinu ya Kawaida   Eneo la Wazi 

vii. Mahali miundombinu ilipo:-  

Mtaa……..Kijiji……Kata…….Tarafa............Wilaya…………….Mkoa……… 

viii. Anwani: S.L.P…………………………………………. 

Mji/Jiji…………………………………………..…….. 

ix. Barua pepe…………………………………………….. 

x. Asasi/Kampuni inayoendesha au kusimamia miundombinu/eneo tajwa………... 

xi. Mahali Asasi/Kampuni inayoendesha miundombinu husika ilipo:- 

Mtaa…..Kijiji……Kata……Tarafa................Wilaya…………….Mkoa……… 

xii. Anwani: S.L.P…………………………………………. 

Mji/Jiji………………………………………………… 

xiii. Barua pepe…………………………………………….. 

xiv. Shughuli inayofanywa………………………………… 

xv. Tarehe ya kuanza kufanya kazi………………………. 

xvi. Ukubwa wa eneo la wazi……………………………... 

 

(Kwa miundombinu ya Kawaida) 

xvii. Idadi ya Maeneo ya Kuoneshea (number of screens)…………………………… 

xviii. Idadi ya watazamaji (viti) katika kila eneo la kuoneshea (number of seats per 

screen)………………………………(tafadhali taja kwa kila eneo la kuoneshea) 

xix. Ukubwa wa ukumbi (kwa kila eneo la kuoneshea)……………………………… 

xx. Idadi ya milango (kwa kila eneo la kuoneshea…………………………..……… 

xxi. Vipimo vya kila mlango (miundombinu)……….…….………………………… 

xxii. Idadi ya madirisha………………………………………………………………. 

xxiii. Idadi ya vyoo (Jumla - Kwa matundu)……………………………...................... 

xxiv. Idadi ya vyoo (kwa matundu) vya wanawake………………………………….... 

xxv. Idadi ya vyoo (kwa matundu) vya wanaume…………………………………..... 

xxvi. Idadi ya vyoo vya ziada (kwa wanaume walemavu na wanawake 

walemavu)…………………… 

xxvii. Taarifa za usalama kutokana na moto (tafadhali ambatisha cheti/hati hai kutoka 

Idara ya zima moto) 

xxviii. Idadi na aina ya vifaa vya kuzimia moto vilivyopo …………………………… 
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xxix. Idadi ya wafanyakazi……………………………….…………………………… 

xxx. Msimamizi/Kiongozi wa Biashara/Jumba……………………………………… 

xxxi. Idadi ya wafanyakazi waliopewa mafunzo ya kuzima moto (ambatanisha nakala 

ya vyeti vyao vya mafunzo) ……………………………..……………………… 

xxxii. Elimu       na       taaluma       ya       mwombaji/Watumishi       angalau       

wawili      (viongozi) kama       ni       asasi………………………………  

xxxiii. Ambatisha pia; 

 Kivuli cha hati ya  mlipa kodi na hati ya kutodaiwa kodi. 

 Kivuli cha  stakabadhi ya kulipia maombi ya kibali. 

 Kivuli cha Leseni ya Biashara 

 Kivuli cha Kitambulisho cha Muombaji 

 

xxxiv. Saini ya Muombaji……………                            

Tarehe………………………… 

 

(Mhuri) 

 

b. Kwa Matumizi ya Ofisi 

 

i. Ombi limepokelewa leo tarehe…… Mwezi……… Mwaka……………………… 

ii. Jina la mpokeaji……………………………..Saini ya mpokeaji…………….….... 

iii. Ukaguzi wa ukumbi/eneo husika umefanywa na Bodi tarehe………………..…… 

iv. Jina la Afisa wa Bodi aliyefanya Ukaguzi…………………… Saini……………… 

v. Uamuzi baada ya tathmini:    Apewe                  / Asipewe. 

vi. Sababu ya Uamuzi:  Amekidhi                  / Hajakidhi vigezo 

 

 

c. Uamuzi wa Katibu Mtendaji 

 

Naridhia idhini itolewe kuanzia tarehe……….. Mwezi……...mwaka…………hadi 

tarehe…………….mwezi………………………….mwaka…………………… 

  AU 

 

Idhini isitolewe kwa sababu…………………………………………………………… 
 

Saini ya Katibu Mtendaji………………………….     

Tarehe……………/………………./……….….…… 

 

(Mhuri) 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

BODI YA FILAMU TANZANIA 

 

 

 

KIBALI CHA UENDESHAJI WA MIUNDOMBINU YA  

KAWAIDA YA MAONESHO YA FILAMU NA MAONESHO 

 YA FILAMU NA MICHEZO YA KUIGIZA KWENYE MAENEO YA WAZI 

Kumb. Na……………………… 

Tarehe iliyotolewa………… 

 

Hii ni kuthibitisha kwamba …………………........, mmiliki wa ukumbi wa kawaida 

wa kuoneshea Filamu wa ………………... uliopo…………........... Kata ya………… 

Mtaa wa……….. Nyumba Na………Wilaya ya…….. Mkoa wa……….., amepewa 

kibali hiki kwa ajili ya uendeshaji wa Ukumbi huo. 
 

AU 

Hii ni kuthibitisha kwamba ………............, amepewa leseni hii kwa ajili ya 

kuonesha Filamu kwenye eneo la wazi la ………………………………………….... 

lililopo Kata ya …………………………… Mtaa wa…………………………... 

Wilaya ya……………………………….. Mkoa wa……..............…………………… 

Eneo limeruhusiwa kuchukua watazamaji wasiozidi ……………………………........ 
 

MAONESHO YA FILAMU YATAFANYIKA KUANZIA SAA…………..HADI 

SAA………………… 

Namba ya Mlipa Kodi (TIN No.) ................................................... 

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe…………………… hadi……………………. 
 

Imetolewa na………………………………… 

Sahihi…………………………………………. 

Cheo…………………………………………… 

Tarehe………………………………………. 
 

Kwa masharti ya kuzingatiwa tazama nyuma ya kibali 

Masharti ya Kuzingatiwa 

1. Filamu zote na matangazo yake ziwe zimehakikiwa na Bodi ya Filamu Tanzania. 

2. Madaraja na muda wa kuonesha Filamu husika vizingatiwe. 

3. Filamu zote ziwe zimewekewa Stempu/Alama maalumu zilizowekwa kisheria 

4. Filamu zinazooneshwa ziwe ni nakala halisi (originals) na muoneshaji awe na 

idhini kutoka kwa mmiliki wa Filamu husika. 

5. Hairuhusiwi kuonesha Filamu yoyote ambayo imechakaa. 

6. Kibali hiki na kibali cha uhakiki wa filamu husika viwekwe sehemu ya wazi 

muda wote (kumbi). 

7. Daraja la Filamu husika lililopangwa na Bodi lioneshwe bayana kwa watazamaji 

kwenye matangazo na kabla ya kuonesha Filamu husika, 

8. Wafanyakazi husika wawe wamefuzu mafunzo ya kutunza na kutumia vizima 

moto pamoja na kuzima moto.  

9. Wafanyakazi wa eneo husika la uoneshaji wa Filamu wawe wamesajiliwa na Bodi 

ya Filamu Tanzania. 

10. Kuwe na kisanduku cha matibabu ya huduma ya kwanza kwenye kumbi au eneo 

la kuoneshea Filamu muda wote na kiwe na vifaa na nyenzo stahiki. 

 

 

11. Kibali hiki hakiondoi umuhimu wa kuzingatia sheria nyingine za nchi na 

masharti mengine yoyote. 
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12. Kibali hiki kinaweza kufutwa muda wowote endapo masharti haya yatakiukwa 

na hutaruhusiwa kufanya maonesho ya Filamu. 

 

 

 

 

Dodoma,     HARRISON G. MWAKYEMBE 

     19th June , 2020     Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

 


